• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Nhật kí của mèo con bé nhỏ

Aulotus_shop

YTC Developer
01/09/2012
Sau nhiều ngày rình rậy trên YTC, cuối cùng cũng đã hẹn được với 3 chị gái xinh đẹp để tới nhà xin mèo, má vừa đi làm về là 2 má con xách giỏ đèo nhau đi xin mèo con ^^
Đầu tiên là Q.8 nè, hốt về 1 em mèo trắng xinh ghê cơ. Mới vừa xách mèo đi, được tới CMT8 quẹo trái [chả để ý cái bảng cấm quẹo trái], anh CA ngoắc vô :sadcorner:. Đưa giấy tờ kiểm tra thì thiếu cái bằng lái, tớ giả ngây ngô rằng để quên [ thật ra là chửa có] . Anh ý cảnh cáo xong tha đi . Ôi bé trắng thật là thần may mắn của chị mà :03:, mún đặt tên con là Lucky quá cơ , nhưng mà nghe hơi giống chó con nhỉ ???

Tiếp theo là lên Q. Bình Thạnh rước thêm 1 em trắng - vàng và 1 em vàng về nhà.
Chỗ ngủ của các con này ^^. Đêm đầu tiên ún sữa nhá, tại về đuối quá hết nấu cơm nổi ròi

Cận cảnh 3 em nó nè:

Em vàng trắng có đốm tim nhé

Bé trắng nhí nhất đẹp miễn chê luôn :03:

Em vàng bự con nhất đám nè, thấy máy ảnh là nghiêng nghiêng đầu làm dáng

Mới về nhà nên nay nhốt mấy đứa trong sọt nhựa, hem cho ra ngoài phá. Tối xách thau cát vô, ẵm từng em cho đi vệ sinh. Ngoan lắm nhé, biết đi vs đúng chỗ rồi cơ, mà chỉ có em vàng là không chịu đi, còn khá là nhát.

Aulotus_shop

YTC Developer
Ngày .... thág ... năm .....
Nay bắt đầu cho mấy em ăn cơm nhé, xui cho 3 em là rinh về ngay tháng 7 âm lịch ~> nhà chị ăn chay cơ. Nhưng mà mấy bé ăn ngon lành lắm nhé :Onion35: , cánh gà chay này, bầu xào tàu hủ này, hem này ... xơi hết luôn. Bé trắng và trắng vàng mến chủ mới lắm cơ, thấy ló mặt ra là meo meo meo suốt, mỗi lần xuống bếp nấu ăn là 2 em chạy lại liếm chân, dụi dụi mình vô chân tớ. Yêu chết đi được.

Nay bé hams cạp lồng hoài bực ghê cơ, ta cho vào banh này, ta thả xuống địa bàn của mí em mèo này, vừa chạy bộ k cạp lồng nữa, mí em mèo vừa có cái để chơi nhé. Hậu quả: 3 bé mèo chả biết nó là cái con gì, tối đi vs cũng k dám đi, ị đầy nhà, em hams thì lăn lông lốc trây trét đầy
:lac_dau:

Ngày .... thág ... năm ...

Sau vài ngày thì 3 đứa nhỏ quen nhà rồi nhá, bắt đầu quậy phá này: chạy giỡn với nhau trong bếp, nhảy lên kệ mà ngồi , rồi đi lên nhà trước nữa :dead:, nhưng mà biết vâng lời lắm cơ, cái gì la là chẳng dám làm hị hị. Xong rồi bắt đầu bó ra ngoài sau nhà nhé, nhưng ứ biết đường vô, kêu um sùm :ngoi_xom:, phải ra ẵm mí đứa vô nhà mới chịu.

2 ngày nay chị L đi chơi với bạn rồi, bỏ mấy bé ở nhà với má mi. Trưa về chẳng thấy em nào :co_y_tuong_xau: , cuối cùng phát hiện ra 2 bé nằm ngoài sau hè, còn em trắng thì mất tích :hmmm: . Đi kiếm mãi chả thấy đâu hết, tối nay mưa to quá, chẳng biết có chỗ trú mưa không, có thức ăn để ăn không hay là vừa lạnh vừa đói đây ???

Sáng sớm tớ mách má đi nhờ bà chị gần nhà hỏi mấy người hàng xóm phụ. May mắn thay là tìm được em trắng rồi cơ :Onion38:. Dân tình tưỡng mèo hoang nên hốt về nuôi. Ta tức rồi nhé, cho mỗi đứa 1 cái vòng đeo cổ này , đi đâu cũng leng keng cho chị biết nhé :157:. Chặn luôn cái lối ra đường ngoài, đi long nhong 1 hồi xe chẹt hay chúng bắt thì khổ.

Nay cũng đã 1 tuần trôi qua rồi, 3 bé đã quen nhà mới. Giờ mới phát hiện ra làm mèo thích ghê cơ, ăn xong chạy te te ra ngoài chơi. Cưng nhất là bé trắng, tung tăng tung tăng iu chết được. Leng keng leng keng suốt ngày. Trời mưa chạy vô không kịp thì có chị L bế vô nhà luôn nhé. Nay bé vàng đã quen chủ mới, mỗi lần thấy tớ là dụi chạy lại mừng :03:. Ôi 3 con mèo của tui.

Nay bé trắng giận mình thì phải :sadcorner:. Trưa đang làm gà chiên sả ớt siêu cay, nóng phát khùng. Như thường lệ 3 em bay đến tới tấp, tự nhiên bé trắng nhày lại vồ 1 cái y như rằng chân mình là chuột ý, hết hồn hất chân 1 cái văng vô vách :dead:. Bé trắng giận luôn rồi, ứ thèm kêu meo meo với chị L nữa.

Aulotus_shop

YTC Developer
13/09/2012
Khuya này ngủ không được, lồm cồm bò dậy canh mí em mèo. Sao mà em trắng và 2 màu ra ngoài đất nằm thế này, bế vô rồi la mới chịu nằm yên, thiệt hư quá.

Loay hoay 1 hồi 3h sáng hơn, chui vô ngủ tiếp :lazy:

6h sáng, tớ cho mí bé ăn cơm tấm như mọi hôm, thấy chỉ có em trắng và 2 màu ra ăn thôi. 7h, tiếp tục thăm mèo, nhưng mà sao bé vàng nằm yên thế này, duỗi thẳng chân, mắt nhắm nghiền, lâu lâu miệng há to nấc lên 1 cái :sadcorner: . Kêu má mi vô thì má nói nó k sống đc đâu vì nó nằm cứng đờ, ị ra cả khăn rồi. Sao thế này :Onion34: ? Má đi làm rồi, mình nhìn thế chịu không thấu, khóc um sùm, lấy giỏ nhựa khác cho 2 em kia nằm. Vừa khóc vừa vuốt đầu 2 em ý, hình như 2 bé cũng biết chuyện gì đang xảy ra, bé kêu meo meo, mắt to tròn nhìn mình, không nhảy ra khỏi giỏ để đi chơi nữa. Em vàng cứ nằm hấp hối cả tiếng sau thì mất, mình chóng mặt quá nên nằm tới trưa

12h trưa má mi về rồi, má kêu đem mèo trắng đi khám bệnh đi, thấy nó yếu quá. Mình xem thì bé đi không nổi nữa :shok:, nằm yên là đầu ngoẹo sang bên, thở hổn hển.

2h chiều, tớ đưa luôn 2 em qua nhà bs bên Q.8 theo lời chị cho bé trắng chỉ dẫn. Kết quả là cả đám bị caree mèo rồi, cơ hội sống sót rất ít :Onion48:. Thôi thì chích thuốc cho 2 bé vậy. Mình ngồi nói chuyện và canh 2 bé khoảng 2 tiếng, thấy bé trắng ngày càng yếu đi :sad:, không ngồi dậy được nữa, lâu lâu phải bơm nước đường cho bé ún. Chị bs nói không qua được đêm nay :khoc_nhung_ko_chiu_thua:. Mình mua bịch Me-o và gửi chị ý 2 bé để theo dõi, mình thì về nhà vệ sinh nhà cửa rồi phun thuốc khủ trùng

Gần 8h tối, chị bs nhắn tin rằng ... em trắng đi rồi, ôi tình yêu của tui :cry:. 1 ngày 2 em ra đi rồi, chị còn chưa kịp đặt tên cho em nữa, chị ý cũng nói rằng có thể em còn lại sẽ phát bệnh và chết như bé trắng, em nên chuẩn bị tinh thần trước :Onion26:.

8h30, cầm trên tay tình yêu của tớ, giờ em không còn có thể chạy nhảy tung tăng như trước nữa, em cũng sẽ không thức dậy nữa, tim tớ tan nát :Onion11:.

Đem em trắng vàng về nhà, nhớ tới lời chị bs mà lòng không yên "dưới 1 tháng tuổi tỉ lệ chết là 100%, 2 tháng tuổi chị cứu sống được 10%. Có 2 kiểu phát bệnh, 1 là bộc phát và chết ngay như con hồi sáng của em. 2 là yếu từ từ, ói, đi tiêu chảy, bỏ ăn và cuối cùng là chết như mèo trắng". Một ngày mà mình chứng kiến hết cà 2 rồi, làm sao đây :haizz:. Thôi giờ em còn sống thì chị sẽ cố gắng hết sức để cứu em, dù em có chết chị cũng không hối tiếc.

P/s: em này biết nịnh đúng người lắm nhá. Chị bs nói thấy kêu meo meo tội quá, thả ra cho đi lung tung, nhảy tót lên đùi chị bs ngồi :Onion35:

Aulotus_shop

YTC Developer
14/09/2012

12h đêm, vệ sinh nhà cửa và giỏ của miu miu sạch sẽ rồi nhé, cho bé 2 màu vô nằm nghỉ nè. Kêu meo meo muốn ra ngoài tội ghê, mà bệnh ùi, ra ngoài cảm lạnh hoặc dơ người là không được, đành phãi nhốt bé. Tự nhiên bé nôn ói, chiều này ăn hạt Me-o ngon lành lắm mà giờ ói hết rồi. Khiến mình nhớ tới mèo trắng, cũng có lúc thấy bé thế này mà k biết. Bé quay lưng vô tường nên chả biết là bé ói, chắc bé không muốn mình biết tình trạnh bệnh của bé mà đau buồn. Mình khóc, vuốt lông bé, chợt buột miệng "Sushi ráng lên nha, ngày mai chị sẽ đưa Sushi đi bs, Sushi sẽ hết bệnh. Chị sẽ thả Sushi ra ngoài cho Sushi đi chơi". Thế là từ nay tên con là Sushi nhé, bé trắng sẽ tên là Lucky, còn bé vàng sẽ tên là Hashi :03: [ Ban đầu định kêu bé vàng là Katy nhưng mà tiếng bé kêu hơi trầm, chắc là bé trai nên thôi ]. Bạn mình bày lấy chai thuốc nhỏ mắt đổ sữa vô cho bé uống, tớ đi đun nước pha sữa ấm cho bé, cũng nuốt được chút chút. Thay áo lót sàn cho mèo nằm rồi, Sushi ngủ ngoan nhé, mai em sẽ hết bệnh

7h30 sáng, Sushi vẫn còn tỉnh và kêu meo meo, chắc không thích bị nhốt này, nhưng bé bệnh, bé không được đi chơi, nguy hiểm lắm. Bé ngoan ghê cơ, bị nhốt, mắc vs mà không ra ngoài được, ị ngoài giấy báo ấy, không ị trên tấm áo lót dưới cho nằm đâu nha. Phân bé dạng đặt sệt, không phải phân rắn, nhưng không tiêu chảy là tốt rùi.

Tiếp tục xách qua bs theo dõi, giữa đường ... hết xăng tắt máy :dead: , may là đi 2 ngã tư là có chỗ bán xăng dạo, không thôi cả mèo cả chủ phơi nắng.

Trên đường đi cũng chả hiểu vì sao mình lại làm thế này, dù biết cơ hội sống của bé không nhiều. Nhưng ít không có nghĩa là không có, nếu như mình bệnh mà còn hơi thở, mọi ng xung quanh bỏ mặc cho mình chết thì cảm giác mình thế nào? Dù Sushi không phãi là đứa mình yêu thương nhất và đứa mình yêu thương nhất cũng đã mất rồi, chỉ biết rằng phải cố hết sức để cứu bé thôi.

9h30, tới nhà chị bs rồi này, chích cho 2 phát đau ơi là đau, nhưng mà không có gào, cắn hay la đâu nha, Sushi ngoan lúm :good_job: . Mượn viết chị bs viết vội vô hồ sơ xin việc rồi thăng. Giờ gấp quá, gửi nhà chị bs theo dõi tiếp, chiều rước về hỏi thăm sau.

Aulotus_shop

YTC Developer
15/09/2012
12h đêm, tối này ghé rước Sushi về, Sushi được chị bs cho ăn thịt vịt, sướng nhé. Bé vẫn khỏe khỏe, ăn uống được, hình như giọng hơi khàn 1 chút, không biết thế nào đây. BS dặn mai chích tiếp rồi về theo dõi, vì kháng sinh chỉ được dùng liên tục 3 ngày thôi. Giờ thấy Sushi khỏe nhưng tình hình thì không chắc chắn được, mắc bệnh nguy hiểm quá mà :dead: . Cầu trời cho Sushi chóng qua khỏi. Mình vừa lo vừa buồn, trưa nay về nghe văng vẳng tiếng mèo con kêu meo meo, dù chẳng còn em nào ở nhà. Haizz, chắc nhớ quá phát điên rồi

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
mấy bé xinh quá, chúc các bé mau lớn nha :03: :gongxi-1:
B nuôi nhìu thế này lớn lên chắc mệt lém, mún nui mà mẹ k cho, nhà có mỗi 1 e thui, là đực mà bị.. nên nhát như cáy, chúc thêm các bé lớn lên đừng để ai bắt nạt, chỉ mình bắt nạt nó thui :Onion35: :le_luoi:

Bé Xún

T.Viên Năng Động
mấy bé xinh quá, chúc các bé mau lớn nha :03: :gongxi-1:
B nuôi nhìu thế này lớn lên chắc mệt lém, mún nui mà mẹ k cho, nhà có mỗi 1 e thui, là đực mà bị.. nên nhát như cáy, chúc thêm các bé lớn lên đừng để ai bắt nạt, chỉ mình bắt nạt nó thui :Onion35: :le_luoi:

2 bé mất................1 bé bệnh mà bạn lại chúc các bé mau lớn???T.T.............lần sau nhớ đọc hết nhé

@Aulotus_shop: Mong bé còn lại khỏi bệnh nhé............các bé thật tốt khi có chủ như bạn

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
2 bé mất................1 bé bệnh mà bạn lại chúc các bé mau lớn???T.T.............lần sau nhớ đọc hết nhé

@Aulotus_shop: Mong bé còn lại khỏi bệnh nhé............các bé thật tốt khi có chủ như bạn

lúc viết là vẫn còn mừ, chẳng qua là ngồi nghĩ lâu quá, hum nọ sang hum kia nên mới thế, còn lời chúc là viết hum trc nữa, nghĩ mãi ùi lưu lại nên viết nốt mới ra thế ==
đáng hum qua phải viết là chúc bé cuối sống khoẻ, nhưng viết nốt k để ý

Bé Xún

T.Viên Năng Động
lúc viết là vẫn còn mừ, chẳng qua là ngồi nghĩ lâu quá, hum nọ sang hum kia nên mới thế, còn lời chúc là viết hum trc nữa, nghĩ mãi ùi lưu lại nên viết nốt mới ra thế ==

uhm hì...................

@Aulotus_shop: Bé đó sao rùi bạn? :lau_mo_hoi:

Aulotus_shop

YTC Developer

uhm hì...................

@Aulotus_shop: Bé đó sao rùi bạn? :lau_mo_hoi:

Hi hi có chúc là được ùi, cảm ơn cảm ơn :gongxi-1:
Cập nhật 17/09/2012

Chị L đi làm từ 15/9, đi từ trưa đến 11h mới về đến nhà, mấy nay mưa quá mà ráng xách Sushi lên xe chở đi chích vì sợ lờn thuốc. Làm về đuối quá, ngủ 1 cái là quất tới trưa, không có ẵm bé đi chích được nên đành phải chịu cực tí, chị bs Như Ý cũng cực khổ theo, 2 hôm nằm ngủ tại phòng khám luôn vì mình qua toàn gần 12h đêm :157: [ Làm ở q.11 ~> về nhà q.6 lấy mèo ~> q.8 chích thuốc] , chị ý chích xong là trễ quá nên thui k về luôn.

16/9, sau 4 ngày chích kháng sinh thì chị bs nói Sushi đã khỏe, giờ xách về theo dõi thui. Đi làm thấy phía tầng dưới có chỗ bán thức ăn cho mèo con, hốt về 1 bịch cho bé. Sushi ăn ngon miệng lắm, hạt Me-o mới đầu thì thích nhưng giờ nhai mỏi miệng quá nên hem thèm ăn nữa.

17/9, 10h dậy dọn dẹp ổ nằm của Sushi xong, thả em ra ngoài chơi, nằm phơi nắng sung sướng ghê hồn luôn :03: . Tội mỗi cái là đi làm là nhốt vô lồng nhựa tới hôm sau, vì mới hết bệnh, ra ngoài mưa gió, đất bẩn, thức ăn dơ không tốt. Tối lú đầu ra thấy L về là kêu la um sùm, mình lấy thức ăn cho măm, Sushi ăn no nê rồi thì đi vòng vòng xong phóng lên đùi mình nằm. Đáng iu ghê hồn chưa :157: Má L còn nói là thấy thương thả ra, Sushi đi lung tung má la, thế là nằm chơi ngoan ngoãn 1 góc thui nhé :good_job:

P/S: mí hôm nữa tớ post hình em nó cho nhé

Bé Xún

T.Viên Năng Động
Hi hi có chúc là được ùi, cảm ơn cảm ơn :gongxi-1:
Cập nhật 17/09/2012

Chị L đi làm từ 15/9, đi từ trưa đến 11h mới về đến nhà, mấy nay mưa quá mà ráng xách Sushi lên xe chở đi chích vì sợ lờn thuốc. Làm về đuối quá, ngủ 1 cái là quất tới trưa, không có ẵm bé đi chích được nên đành phải chịu cực tí, chị bs Như Ý cũng cực khổ theo, 2 hôm nằm ngủ tại phòng khám luôn vì mình qua toàn gần 12h đêm :157: [ Làm ở q.10 ~> về nhà q.6 lấy mèo ~> q.8 chích thuốc] , chị ý chích xong là trễ quá nên thui k về luôn.

16/9, sau 4 ngày chích kháng sinh thì chị bs nói Sushi đã khỏe, giờ xách về theo dõi thui. Đi làm thấy phía tầng dưới có chỗ bán thức ăn cho mèo con, hốt về 1 bịch cho bé. Sushi ăn ngon miệng lắm, hạt Me-o mới đầu thì thích nhưng giờ nhai mỏi miệng quá nên hem thèm ăn nữa.

17/9, 10h dậy dọn dẹp ổ nằm của Sushi xong, thả em ra ngoài chơi, nằm phơi nắng sung sướng ghê hồn luôn :03: . Tội mỗi cái là đi làm là nhốt vô lồng nhựa tới hôm sau, vì mới hết bệnh, ra ngoài mưa gió, đất bẩn, thức ăn dơ không tốt. Tối lú đầu ra thấy L về là kêu la um sùm, mình lấy thức ăn cho măm, Sushi ăn no nê rồi thì đi vòng vòng xong phóng lên đùi mình nằm. Đáng iu ghê hồn chưa :157: Má L còn nói là thấy thương thả ra, Sushi đi lung tung má la, thế là nằm chơi ngoan ngoãn 1 góc thui nhé :good_job:

P/S: mí hôm nữa tớ post hình em nó cho nhé

hì.............vậy là tốt rùi :03: ...................Sushi nhà bạn dũng cảm thật đó :good_job:

Aulotus_shop

YTC Developer
Cập nhật 19/09/2012

Buổi trưa ra ngoài tắm nắng này, sung sướng ghê chưa :157:

Sáng sớm dậy là kêu la đòi ăn nhé :lac_dau:

Ăn xong đi lòng vòng phá, phá chán rồi lại ngủ ngon làm :lazy:

Aulotus_shop

YTC Developer
23/09/2012
Chiều này đi làm, phát hiện bầy mèo con mắc kẹt, nhưng mà có 1 em bò ra được thui, người ta nói mai mới nhờ bảo vệ đục tường lấy ra được. Tội ghê lun, em này xinh cực kì nhé, ú nu đáng yêu vô cùng, xách bé về chăm trước ùi mai lấy 4 em kia sau

Sau 1 hồi kêu la um sùm, bé mệt, bé nằm bé ngủ. CƯng ghê hồn lun

24/09/2012
Xách thêm 4 con mắm nhỏ xíu là anh em của bé mèo vàng về nuôi. Hông biết tại sao mà em nào cũng dính keo dính chuột trên người, tội ghê :dead:

26/09/2012
Đã mua bình sữa về cho 5 bé bú, mới đầu đút ống hút khó khăn quá. Mí đứa bú chóc chóc chóc ngon gì đâu :03: . Bú xong đi lang thang ngó nghiêng nhà mới xong lại ôm nhau ngủ :Onion35:

Chiều này hết mưa dắt 6 đứa qua bs khám, Sushi hết bệnh rùi :gongxi-1: , tuần sau đi chích ngừa cho bé, còn 5 con nhí kia thì khỏe như trâu :good: .Sushi nhà mình rất cưng em bé nha. Mấy đứa cứ leo lên đầu lên cổ, chui vô nách, ... làm đủ trò hết, mà Sushi hông có cắn hay đánh mấy bé đâu, ngồi yên chịu trận :sadcorner: . Thấy mí em ngủ là bay vô nằm kế canh em bé, canh 1 hồi đói quá đi ăn, liếm tay chân xong nằm ôm mí bé ngủ tiếp,yêu ghê luôn :good_job: .

P//S: Tình hình là mềnh đã xin nghỉ làm để ... ở nhà nuôi 6 đứa con :keke_hehe:

nhoctitigirl173

YTC Member
Ôi sao trông các bé gầy thế? Bạn ráng vỗ béo cho mấy em nó nha! Nhìn mấy bé thấy thương và yêu lắm thôi~ Rảnh ghé qua Nhật kí thú cưng của mình nhé! hii :lol:

hanhjen

♥ Luật sư của mèo ♥
Mấy bé này biếng ăn hay sao mà nhìn hơi gầy bạn ạ :) Nó mà béo lên chút thì nhìn đáng yêu phải biết

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
các bé xinh quá, ráng bồi bổ cho các bé nha b