• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Cảnh báo về địa chỉ bán chó ở Nguyễn Tư Giản!

Status
Không mở trả lời sau này.

mun16487

Ai có thấy mọi người quảng cáo mua chó ở Nguyễn Tư Giản của người tên Tú( Nữ) với số phone(01665134340) thì mình khuyên mọi người nên thận trọng. MÌnh không biết có nhiều người mua ở đó k,nhưng mình là 1 tấm gương và hậu quả. Mong mọi người hãy đọc hết!
Cách đây 1 tháng mình có mua 1 em Alas Đực 2,5 tháng tuổi. Lúc tới xem,em ấy khỏe lắm,chạy lăng xăng,mình yêu liền... Vì ng bán bảo có sổ đàng hoàng,chính đứa em của người ta ở bên TQ đưa đi tiêm. Mình tin vì khuôn mặt xinh xắn và mau mồm mau miệng của em ý,ai nghĩ là chó bệnh đâu. Đây là sổ tiêm chủng của em ý giao cho mình:

EM ý bảo hành cho mình 1 tuần, mấy ngày mới đón em Alas về,em bán hàng nhiệt tình nt hỏi han lắm, dạy mình cách chăm sóc nữa. Em bán hàng còn lôi 1 anh bác sĩ giỏi ở sở thú ra để đảm bảo cho chó of mình. Rồi nói rằng,chó về em đã test Care và Parvo rồi. Ngày đầu tiên ở nhà mình,em Alas đi ngoài phân sệt sệt,mình nghĩ là lạ nước. Đến 3,4 ngày sau,đi khám em bị dính Parvo.... Vì trong tuần bảo hành,nên viện phí em bán hàng trả. Khi chữa Parvo khỏi,mình ra phòng khám đón em Alas về, em bán hàng ngồi nói mình xa xả rằng: " Bây giờ c mang về,mà có dính Care hay gì khác,cũng k phải do em. CHó em tiêm đàng hoàng rồi,chó ng ta tiêm Vacxin của Mĩ còn dính Care...vv.." Uh thì em ý nói đúng,tiêm 1 lần làm sao chắc 100% là k dính bệnh. Thì ra khi chữa Parvo xong,e mới thú nhận với mình là chưa test Parvo.
THế nhưng,mình thắc mắc ở 1 điểm. Chữa parvo cho em Alas lành rồi,mình thấy em khỏe va 1 tuần sau cho đi tiêm phòng lại bằng sổ tại VN:

Tiêm về được 10 ngày,em dính Care. Tại sao???? Bởi nếu theo sổ tiêm của em ý từ TQ + với sổ tiêm của mình thì em Alas of mình đã tiêm đc 2 lần rồi. Làm sao còn khả năng dính Care???? Từ đó mình nghĩ lại,lúc tới xem em Alas,e chạy hùng hục khỏe mạnh,tới lúc mang về... bệnh mỗi lúc 1 nặng...Giống như kiểu sổ tiêm ở TQ là sổ giả,chưa chắc đã được tiêm vào em Alas thật. Và em khỏe mạnh hùng hục là do có thể bị tiêm thuốc kích thích... Khi thuốc dần hết,bắt đầu bệnh mới phát ra. Nếu có thuốc kích thích,mình hỏi làm sao bác sĩ tìm ra??? Làm sao dùng que test mà test ra được????
Chuyện của mình là thế đyấ...Ai có kinh nghiệm thì cho mình xin ý kiến....Em Alas của mình,nhỏ tuổi và ốm dặt dẹo suốt 1 tháng trời,mình k đành lòng....Giờ lại Care,chả biết có sống nổi hay không... Sao mình hận những đứa bán chó bệnh....Giờ từng đêm chỉ mong em ấy qua được ngày mới....MÌnh chỉ sợ 1 ngày nào đó ngủ dậy,em Alas không còn thở nữa....Lúc đó trách ai đây....Ngồi viết mà nước mắt cứ rớt vì thương em Alas,lòng quặn lại....Hi vọng qua bài viết của mình,sẽ không ai mua chó của em Tú đó.

Tube

Member
Chào các bạn !
Mình chính là người bán chó cho anh chị đây . Thật không ngờ mình lại bị rêu rao trên mạng thế này. Đọc mà không thể kìm nổi nước mắt . Các bạn nên nghe thông tin 2 chiều rồi phán xét cũng không muộn .

Thứ 1. Mình có bán cho anh chị đây 1 e Alas đực hơn 2 tháng tuổi . KHi đó mình còn không muốn bán vì có khách đã hẹn trước rồi . Nhưng vì anh nằn nì là hôm đó là sinh nhật của chị ấy nên mình đã đồng ý bán . Sau vài ngày , cún có dấu hiệu tiêu chảy nên anh chị đã cho cún tới phòng khám ANIMAL CARE ở Thụy KHuê . Thử Care và Pravo thì cún bị dính Pravo giai đoạn đầu ( vạch rõ vạch mờ ) . Mình có hỏi bác sỹ tại sao chó tiêm phong bên kia rồi và vẫn bị thì có rất nhiều nguyên nhân như nguồn góc vacxin, đề kháng chó yếu....Mình vô cùng áy náy và lập tức hoàn 100% tiền cho 2 anh chị và điều trị cho cún . LÚc đó 2 anh chị còn ko muốn lấy lại tiền nhưng mình dứt khoát hoàn tiền vì mình rất áy náy vì mới bắt cún mà đã có chuyện . Mình xác định giữ chữ Tín và cũng làm hết lương tâm , trách nhiệm. Sau 5 ngày nằm viện , cún khỏi bệnh .

Thứ 2 : Khi bắt lại cún về trước mặt các bác sỹ phòng khám cả 2 bên cũng đã thống nhất rõ ràng. Lúc đó mình nói : " Anh chị muốn bắt lại chó e cũng sẵn sàng giao lại chó cho anh chị . Nhưng tại phòng khám e cũng nói rõ rằng : bây giờ e trao lại chó cho a chị là chó khỏe và không bệnh gì .Bị Pravo thì chữa xong rồi , Care thử không có . Nhưng e không thể đảm báo 100% chó ko nhiễm bệnh từ giờ đến cuối đời . Vì chị thấy đấy ở tại fong khám này cũng có rất nhiều e tiêm đủ 2 mũi tại VN rồi mà vẫn bị . Đấy là do các nguyên nhân khách quan như nguồn gốc vacxin, sức đề kháng của chó...... Nếu anh chị thoải mái thì hãy bắt lại cún. KHông e mang về cũng không vấn đề gì , e mang sẵn túi đựng cún đây rồi .

LÚc đó có mặt bác sỹ ở đấy họ cũng nói rằng : " Cô bé này nói đúng rồi , thế là hợp lý e ah . Bay h e í trao chó cho e là khỏe mạnh .Sau này chó có vấn đề gì là lỗi bên e "

Hai a chị cũng đã thống nhất , rồi bắt cún về trao lại đúng cọc tiền như hôm trước e trả lại .

Thứ 3 : E tự xét thấy e không fai là người vô lương tâm , vô trách nhiệm . Cún có vấn đề gì chị nhắn tin , gọi điện cho e e đều tư vấn trong phạm vi hiểu biết của mình . Đến hôm cún bị bệnh c cũng ntin cho e với giọng trách móc . E tự đặt mình vào vị trí của chị và nghĩ rằng lời xin lỗi có lẽ sẽ làm c thoải mái hơn . E xin lỗi c mặc dù e biết rằng đây là điều mà không ai muốn , e ko thể quản đc chất lượng vácxin ,và hơn hết cả 2 bên đã nói rõ ràng trước khi c bắt cún về. Ở một mặt nào đó e cũng chỉ là người bị hại .

Thứ 4 : Mình đã bán 2 e Samoyed và 1 em Alas cái ( cùng đợt ) cho các khách hàng khác nhau . Thỉnh thoảng mình vẫn liên lạc hỏi thăm tình hình sức khỏe của các cún , và các e vẫn khỏe mạnh bt, không bệnh tật gì . Đây là điều mình muốn chứng minh cũng chẳng biết chứng minh thế nào !

Thứ 5 : Lời cuối cùng e muốn gửi tới anh chị . E đã thực sự quý mến anh chị vì e thấy anh chị là những người cũng vô cùng yêu quý động vật . E thực sự rất sock và buồn khi đọc được topic này .E không fai là dân chuyên buôn bán . Từ trước tới nay cũng không biết lừa đảo ai cái gì . Đây là một bài học lớn đối với e. Thật lòng e cầu mong Alas béo sẽ sớm khỏi bệnh .

Quỷ

† Người Giám Sát †
Administrator
Đã pm cho mun16487 về cm của Tube. Nếu sau 24h nữa mà mun16487 ko còn ý kiến gì thì topic này sẽ đc đóng vì đã có câu trả lời từ Tube về khiếu nại của mun16487.

cvchanh

YTC Developer
bạn Tube giải quyết như thế thì ok quá rồi còn gì??trong thực tế có nhiều việc xảy ra ko theo ý mình muốn.mong rằng 2 bên vui vẻ

mun16487

Mình không ý kiến j à.... Ý kiến j đc bây giờ... Vưa đưa cún đi nhập viện, gặp 3 bác sĩ họ đều bảo khẳng định con cún of mình không đưọc tiêm 1 mũi nào từ TQ. Trong sổ Tq thậm chí là 3 mũi. Về Vn mình tin tưởng đi tiêm lại là 4. Nói về chất lượng vacxin á? Xin lỗi vacxin kém cỡ nào mà 4 mũi vẫn dính cả 2 bệnh? Chỉ có vacxin Không thật thôi. Bực cả mình... Chắc tại lỗi cả của mình quá!

Quỷ

† Người Giám Sát †
Administrator
@mun16487: Vậy còn vấn đề này bạn giải thích sao:

Thứ 2 : Khi bắt lại cún về trước mặt các bác sỹ phòng khám cả 2 bên cũng đã thống nhất rõ ràng. Lúc đó mình nói : " Anh chị muốn bắt lại chó e cũng sẵn sàng giao lại chó cho anh chị . Nhưng tại phòng khám e cũng nói rõ rằng : bây giờ e trao lại chó cho a chị là chó khỏe và không bệnh gì .Bị Pravo thì chữa xong rồi , Care thử không có . Nhưng e không thể đảm báo 100% chó ko nhiễm bệnh từ giờ đến cuối đời . Vì chị thấy đấy ở tại fong khám này cũng có rất nhiều e tiêm đủ 2 mũi tại VN rồi mà vẫn bị . Đấy là do các nguyên nhân khách quan như nguồn gốc vacxin, sức đề kháng của chó...... Nếu anh chị thoải mái thì hãy bắt lại cún. KHông e mang về cũng không vấn đề gì , e mang sẵn túi đựng cún đây rồi .

LÚc đó có mặt bác sỹ ở đấy họ cũng nói rằng : " Cô bé này nói đúng rồi , thế là hợp lý e ah . Bay h e í trao chó cho e là khỏe mạnh .Sau này chó có vấn đề gì là lỗi bên e "

Hai a chị cũng đã thống nhất , rồi bắt cún về trao lại đúng cọc tiền như hôm trước e trả lại .

mun16487

Đúng. Mình là ng hiểu biết. Hết 1 tuàn bảo hành,thì về cún bệnh thì tất nhiên chẳng fải lỗi of ng bán nữa. Bác sĩ có nói với mình. Tiêm rồi mà vẫn dính bệnh,là đúng,có thật. Nhưng đã tiêm tới 4 mũi( cả 2 sổ tq +vn) rồi,thì k thể nào bị care nặng như cún nhà mình. Tới bác sĩ còn nói vậy,thì làm sao gthích đc.... Mình có nói với ng bán hàng, k fải cún nào cũng bị vậy cún về cùng 1 lô hàng,nhưng chắc j đã được tiêm như nhau. Suy luận này của mình đâu fai k hợp lý.

Mà buồn cuời. Mình ccó đặt vấn đề đòi lại tiền đâu mà mob trích dẫn đoạn cmm ký thế. Bgiờ có trả lại tiền mình cũng k cần. Cún khỏe là của mình,nó chết đi cũng là of mình. Khi mình chưa nghe kết luận từ bác sĩ,thì mình k viết topic đâu. Vì nó dính care lsf điều vãn xảy ra. Nhưng bsi kết luận vậy,mình k uất ức sao đc... Vừa thương cún vừa cthấy như bị lừa ấy.

Quỷ

† Người Giám Sát †
Administrator
Ý Quỷ không phải đề cập vấn đề tiền bạc. Ý Quỷ đề cập là chuyện bảo hành của người bán. Người bán đã chấp nhận hoàn tiền và lấy lại cún (vậy là quá tốt rồi), tuy nhiên bạn không chịu và đòi nhận, giờ cún bệnh thì bạn lại đổ thừa cho người bán và nói bạn bị lừa.

Cũng như vị bác sĩ kia đã nói với cả người bán lẫn bạn rằng: " Cô bé này nói đúng rồi , thế là hợp lý e ah . Bay h e í trao chó cho e là khỏe mạnh .Sau này chó có vấn đề gì là lỗi bên e ". Tại sao lúc đó bạn không trả cún và đợi đợt cún mới. Tại sao bạn lại chấp nhận đón cún khi biết khả năng bệnh của cún còn rất cao.

mun16487

Nói như bạn thì nói lgì. Mình đón cún về, chăm cún tới lúc nó bệnh, mình thjk cún nên kể cả ng ta,nói 12m là đắt mình vẫn mua,vì nghĩ là cún khỏe. Lúc nói đó,thì si chả biêt là đúng. Mình k fải là loại ng thấy thấy cún bệnh mà mag trả để lấy lại tiền xog đi mua con khác.
Giờ cún of mìn cũng sắp đi r. Mình mún làm rõ xem tại sao nó fải chịu thế. Là do đen đủi ngắn mệnh,hay là do k đưọc tiêm mũi nào. Nó có đi cũng fải để nó bjk tsao chứ... Đvới những ng y đvật,mình nghĩ chẳng ai lại muôn đem trả lại để lấy lại tiền trừ t.hợp bất đắc dĩ. Cảm thâyd bị lừa á? Là bởi vì mồm ng ta thì xoen xoét đưcọ tiểm đáng hoàng,bsĩ chuyên môn thì nói k thể nthế. Tiêm r mà dính care nhanh và năg tnày... 1 điều nữa. Trc khi mua ng ta,nói khi về vn em đã test lại care và parvo r. Xong khi cún dính parvo lại,bảo e chỉ test care chưa test parvo. Thế k fải nói dối sao? Mình k trách đc bởi ng ta cũng có tnhiệm. Nhưng đó cungz là lời nói dối,như đúng r.

Sao bạn lại nói khả năng dính bệnh rất cao. Ntnào mà bạn bảo vậy bsĩ nói về dính bệnh là còn khả năng. Ng bán thì nói từ giờ đến cuối đời k đảm bảo đc. Ok mình hiểu 2 điều đó. Nhưng khi mua chó ng ta nhìn vào cgì? Sổ tiêm. Bạn nghĩ % bệnh cao là bnhiêu khi sổ cún đã đc tiêm 3 lần? Huống hồ về dc 1 tháng mà mắc cả 2 bệnh liên tiếp nhau. Lúc này mình mới biết là % dính bệnh cao đấy.

Quỷ

† Người Giám Sát †
Administrator
Người bán lẫn người mua ai cũng có cái đúng, cái sai. Thôi thì Quỷ tóm lại vấn đề bằng 2 câu hỏi:

mun16487 không chấp nhận cm giải thích của Tube về việc đã tiêm phòng sao cún còn bị care?

mun16487 lập topic này chỉ là để cảnh báo mọi người về Tube hay còn mục đích gì khác?

I♥umeo

T.Viên Năng Động
Tớ thấy sao bạn mua cún nói ngang quá .. bạn đã dống ý chấp nhận em cũn khi chữa bệnh song thì bạn cũng phải chấp nhận em ý nếu có bị bệnh chứ ... ý bạn là có thể bạn kia nói dối là tiêm 2 mủi ở TQ r đúng ko .. chúng ta tóm tắt vào việc này ...!và k nên làm to thêm ra nữa ...! 2 bạn nc và cũng nhau giải quyết xem thế nào
Bé bị bệnh đó là điều k ai muốn cả ... nếu bạn thương cún thì cố gắng chữa cho em ý dù là còn ít hi vọng .. tớ mong em cún của bạn sẽ sớm khoe mạnh ..
p/s : đây là vài nhận xét của rớ khi đọc qua topic này .. tớ cũng k có ý bênh vực ai cả vì nếu là lừa đảo chó bệnh tớ cũng rất ghét

mun16487

Sao bạn lại bảo mình ngang. Mình thắc mắc là có cơ sở. Nếu cún mắc care mà chưa j mình đã bù lu bù loa lên,mới là ngang. Đằng này có phán đoán của cả bsĩ. Nên mình mới lập topic. Có phải mình tự nghĩ ra đâu.

I♥umeo

T.Viên Năng Động
Sao bạn lại bảo mình ngang. Mình thắc mắc là có cơ sở. Nếu cún mắc care mà chưa j mình đã bù lu bù loa lên,mới là ngang. Đằng này có phán đoán của cả bsĩ. Nên mình mới lập topic. Có phải mình tự nghĩ ra đâu.

Bạn à .. vì bạn đã đồng ý vs bạn kia và BSTY khi khám và chữa khỏi bệnh cho cún và nhận cún lại ..!
Bh bạn nên đây muốn hỏi các điều này thì làm sao giải quyết đc hả bạn ...vì bọn tớ cũng như chính bạn k thể biết rõ đc
Vậy nói thẳng ra bh bạn muốn bạn kia chịu trách nhiệm như thế nào ???

mangaka

YTC Developer
Chào các bạn!
Về chuyện này thì mình xin có góp ý 1 chút.
Nếu mình nhớ ko nhầm thì bạn chủ topic đã từng lập 1 topic hỏi về vấn đề này ngay khi bạn vừa mua chó ở box về Truyền nhiễm và mình cũng đã góp ý với bạn.
http://www.yeuthucun...-ch%E1%BB%A7ng/
Thời điểm đó bạn vừa mua cún được 1 hôm.
bạn đã hỏi rằng sổ tiêm có vấn đề gì không ..
chính mình đã reply với bạn rất cụ thể.
sổ tiêm TQ bạn chụp là thật nhưng mình khẳng định vẫn có thể mắc care và pravo . Lý do vì sao thì mình đã nói rõ rồi. TQ chỉ có vacxin phòng bệnh 2 mũi, ko có phòng 7 mũi. (vì sao thì các bạn mở topic kia ra đọc) Nhưng vấn đề ở chỗ 2 mũi đó ko bao gồm những bệnh như care và pravo.
Sau đó, mình cũng đã cảnh báo bạn đi test bệnh để còn bắt đền. Nhưng tiếc là sau đó bạn ko reply lại tình hình để mình cho bạn thêm lời khuyên.
Tóm tắt lại sự việc như thế này nhé:

Bạn mua chó nhập từ bên TQ và bên bán đã đảm bảo về tiêm phòng cho bạn.
Nhưng với những mũi tiêm đó thì chắc chắn coi như chó của bạn vẫn có khả năng nhiễm bệnh (vì vốn mũi tiêm đó ko có tác dụng vs care và pravo mà với các bệnh khác)
Không may, trong quá trình vận chuyển và chăm sóc, chó nhà bạn đã bị nhiễm bệnh (pravo dạng nhẹ và care dạng ủ- hoặc pravo xong thì cơ thể yếu nên dễ mắc care hơn)
Còn những con chó khác mà bên bán nhập ở TQ vẫn đang khỏe mạnh, có thể do ko tiếp xúc với các nguồn bệnh cho đến lúc tiêm phòng 7 mũi nên an toàn.
Vì đã bị ủ bệnh nên kể cả có tiêm mũi 7 bệnh ở VN thì cũng vô tác dụng. Còn nếu đã tiêm phòng vacxin rồi mà ko tiếp xúc vs nguồn bệnh thì lỗi ko phải ở bên mua. Kể cả có vacxin rởm thì chó cũng phải tiếp xúc vs nguồn bệnh hoặc ở trong đk chăm sóc cực tệ thì mới mắc đc.

Đáng lẽ, khi phát hiện ra mắc pravo thì bên mua lập tức phải đòi đổi lại chó luôn. Mình cũng cảnh báo với các bạn mua chó luôn. Khi chó tầm 2 tháng tuổi trở xuống, chưa đc tiêm phòng (hoặc tiêm bên TQ)mà mắc bệnh care hay pravo mà đi khám bsĩ bảo khỏi thì cũng đừng vội mừng. Hơi đau lòng nhưng KO BAO GIỜ KHỎI được. Những căn bệnh đó chỉ bị "ức chế" tạm thời thôi. Chó của bạn sẽ có biểu hiện khỏe mạnh trở lại nhưng vì care và pravo là những bệnh nan y đối vs chó con(phòng đc chứ ko chữa đc) nên bệnh sẽ phát tác trở lại và còn nặng hơn. Mình chưa từng gặp trường hợp chó con mắc 2 bệnh đó mà chữa đc. Chỉ là sống lâu hơn 1 chút thôi. Còn đương nhiên các bsĩ thú y sẽ phải nói là khỏi thì mới lấy đc tiền của bạn chứ. Nếu như thực sự có bsĩ thú y chữa đc 2 bệnh đó thì mình tin cả nước đổ xô đến đấy chữa cho chó rồi chứ ko phải bao nhiêu trg` hợp chủ ngồi khóc chó.

Tóm lại, theo mình thì:
1. Sổ tiêm TQ đó là thật
2. Bên bán ko hề có ý định lừa bên mua (theo như mình thấy thì họ còn khá có trách nhiệm )
3. Bên mua ko có lỗi trong việc khiến chó mắc bệnh
4. Lý do chó chết: do 2 bên ko có kiến thức.
- Bên bán ko có kiến thức trong việc tiêm chủng ở TQ nên ko hề biết sổ tiêm TQ đó ko tác dụng trong đk ở VN và ko có chỉ dẫn kịp thời cho người mua
- Người mua ko có kiến thức về chọn nơi mua. Khi mua xong phát hiện bệnh cũng ko quyết liệt đổi hàng theo thỏa thuận bảo hành ban đầu. Nhưng xét cho cùng thì cũng dễ hiểu vì ai thương chó cũng sẽ mềm yếu ko đổi chó khác.

Theo mình, đây là lỗi khách quan do chưa có kinh nghiệm và kiến thức. Ko phải lỗi cố ý nên cả 2 bên rút kinh nghiệm cho những lần mua bán sau.

Đôi lời cho 2 bên:
- Chủ topic: Mình biết bạn rất thương cún . cảm giác này mình đã trải qua nên mình hiểu. Nhưng có nhiều thứ ko thể làm lại đc. Nếu nó chết thì do số nó tận rồi. Ai nuôi chó lần đầu chả phải học bài học này. Mình mong bạn rút kinh nghiệm lần sau. Trước khi trách bên bán thì bạn cũng nên hiểu rằng lỗi là do mình chưa tìm hiểu kỹ càng hơn. Trong việc này bên bán ko hề cố ý, mình nghĩ bạn nên bỏ qua vì sự hiểu lầm này.

- Bên bán: Mình nghĩ là bạn ko phải là bán hàng bình thường mà là bán chó. Mình biết bạn có uy tín và trách nhiệm nhưng cũng cần phải có kiến thức và sự cẩn thận nữa. Bạn hãy rút kinh nghiệm lần này để lần sau bán đc những chú chó khỏe mạnh. Ko phủ nhận là có những con chó nhập vẫn khỏe mạnh vì đc chăm sóc cẩn thận và may mắn là ko tiếp xúc nguồn bệnh nhưng các bạn cũng nên lưu ý những trường hợp chó ko may mắc bệnh trog quá trình vận chuyển hoặc tiếp xúc bình thường. Tốt nhất cố gắng đảm bảo sức khỏe hết sức có thể vì chỉ cần 1 trường hợp bệnh là đã giảm uy tín rồi. Mình nghĩ bên mua trách các bạn cũng ko phải oan quá đâu. Tốt nhất 2 bên nên bỏ qua cho nhau và sửa chữa trong tương lai chứ ko phải nhiếc móc quá khứ.

Tiện đây, mình nghĩ bài topic này cũng có cái đúng: Cần cảnh giác với chó nhập từ TQ. Mong các bạn mua chó lưu ý.

Góp ý cuối cùng : Close topic ở đây thì tốt

Status
Không mở trả lời sau này.