• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Rùa xinh 96 - 99% nhìn yêu không mọi người? SuSu có chồng rồi nè

Diệu Minh Hảo

Mèo Siêu Nhân
hehehehe, xinh và ăn ngoan nữa, hnay e cũng lượn lờ oh my pet shop mua đc ít đồ dùng cho mấy nhóc, kekekek, thấy mấy con thỏ xù bự chà bá lửa cưng dễ sợ, còn 1 bầy hams lóc nhóc bé tí teo xinh ơi là xinh thầy cũng thèm thèm ... hơ hơ hơ
mà nhà em thì chó mèo lẫn lộn nên k thể rước mấy đứa tí teo về nghe chít chít đc, mắc công nghe chít chít trong bụng con mều béo nhà e :go_mo:
thấy nhiều đồ chơi vui lắm, nhìn cũng ham hố, quần áo chó mèo quá trời, mấy bé rùa nhà mình hổng có mặc quần áo đc, mặc đc chắc k biết e tha thứ gì về chơi nữa :co_y_tuong_xau: ===> hên cho mấy em nó

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
:D Dù sao c thấy là nên khỏi mặc quần áo cho cún vs mèo. Thời tiết trong đó nóng nực chứ đâu lạnh như mùa đông miền Bắc :D. Ủa, mà e có thích nuôi nhím ko :D

Diệu Minh Hảo

Mèo Siêu Nhân
hehehe, thiệt với c là e đã từng có ý định đó đó :157:
mà e k dám c ạ, vì mẹ e đã ra sắc lệnh cấm vận e rồi, cấm tiệt k cho e lôi bất cứ thứ gì về nhà nữa, vì cái gì e cũng đã từng rinh hết về nhà ồi :Onion38:
thỏ từ 2 đứa thành 12, rồi thành cả đàn, mẹ điên tiết đem hết về quê cho cậu nuôi đặng bán luôn :Onion09: , chim yến phụng, chim két, chim sáo, chim cu đất, chim cưỡng, sóc, trăn, khỉ, bọ ..... blah blah blah, nhà e nuôi tất rồi :lau_mo_hoi:
chó thì chắc trước đến h cũng gần 20 đứa rùi chị ạ, chó con chưa ra đời là có ng đặt cọc xin trước rùi, cứ có cún con ra là cho luôn, từ ngày bé chó cái mất nên số lượng cún nhà e mới ổn định lại đấy, hehe, thế mà lâu lâu e lại vác về 1 thằng, mẹ la ỏm tỏi :ngoi_xom:
nên h e có ham hố cỡ mấy cũng k dám ôm em nào về nữa, khéo cả chủ lẫn tớ dắt nhau ra công viên mất :Onion07:

Diệu Minh Hảo

Mèo Siêu Nhân
@c.Ng:Em có cho nó ăn thịt bao giờ đâu.Lúc mới về nó nhát lắm,chỉ ăn chuối thui nên em toàn phải đút cho nó rau,chắc nó thấy quen nên cứ táp vô tay với chân khoảng trên dưới 10 lần.
Chuyện nó gật gù hay quá nhỉ,mới đầu bé sa nhân nhà em thấy bé núi vàng chạy ra đi vòng quanh nó rồi đuổi theo cơ,ngộ lắm nha :le_luoi:

hnay c cũng sang nhà bạn kia thấy bạn cũng nói y như e, bạn đó đưa tay trước mặt con rùa nv xinh đẹp bé tí cưng lắm là nó tự động đi theo hà, vừa theo vừa há cái mỏ be bé đớp đớp, nhìn cũng vui mừ nó mà bự lên thì hổng zui à

nhangak

Turquoise Member
hnay c cũng sang nhà bạn kia thấy bạn cũng nói y như e, bạn đó đưa tay trước mặt con rùa nv xinh đẹp bé tí cưng lắm là nó tự động đi theo hà, vừa theo vừa há cái mỏ be bé đớp đớp, nhìn cũng vui mừ nó mà bự lên thì hổng zui à

thành viên mới em vừa đón về cũng dữ ra phết,đưa ngón tay xoa xoa mép là há mồm lun hà

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
@Nhangak:D Em đó cũng vàng Nhắng nhỉ :D. Em nhìn chị đoán chị bao nhiêu tuổi :D Hê Hê htruớc có bạn thấy chị, hỏi tuổi, chị bảo 16 :D Vậy mà bạn ý tin sái cổ luôn :D
@DiệuMinhHảo: Ce mình giống nhau quá Hảo ơi :D

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
@all: Cả nhà ơi :D ngày mai Ngọc cô nương sẽ lên núi kiếm rùa :D. Cả nhà có lời nào muốn nhắn nhủ không :D Hy vọng sẽ kiếm được hộp trán vàng :D Mặc dù hy vọng hơi mong manh :D Tại vì theo lời bà chị tả lại, là có con loại răng cưa (chắc là sa nhân) và con loại vàng vàng (ko biết là HTV hay núi vàng), và các loại khác ko để ý (chắc là màu xấu quá). :D Kiếm được con ngon về :D sẽ điều chỉnh lại giá rùa :D còn nếu ko được con nào thì đành méo mặt vì chuyến đi lỗ vốn :D (Tiền xe từ đây tới đấy tất cả là 200k cả đi và về). Theo báo giá thì thấy đắt kinh khủng, đắt thế chắc ko phải loại thường :D Đi thử 1 chuyến :D Hí hí cả nhà chúc Ngọc mai lên đường may mắn đi nào

nhangak

Turquoise Member
@nhangak: Hnay mới thấy mặt cậu em :D. Cậu em sau này có tướng làm lớn đấy. Thông minh, lại có số làm sếp :D

hihi cảm ơn chị nha
p/s:em chúc chị đi lên núi mua dc nhiều rùa đẹp nhe

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
uày, cục vàng của mình chỉ có giá bấy nhiu thui á *~*

đợt bán ra đầu tiên ngoài HN này fubufilu bán nó với giá bao nhiêu vậy :D

nhangak

Turquoise Member
@c.Ng:Èo kế hoạch đổ bể àh?Thui không sao có 6 bé rùa lá là vui rùi nhỉ

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
@c.Ng:Èo kế hoạch đổ bể àh?Thui không sao có 6 bé rùa lá là vui rùi nhỉ

:D Cuối cùng là rùa chưa về, mà chị cũng chưa lên núi được :D. Thôi thì mấy hôm nay coi như ngồi chơi xơi nước vậy :D

Diệu Minh Hảo

Mèo Siêu Nhân
à, c Ng ơi, ở ngoài bắc có giống cỏ ngọt nghe nói là tốt cho sk, tim mạch, lượng đường của loài cây stevia đó cao hơn hẳn lượng đường mía nhưng có lợi hơn nhiều, c thử kiếm ít giống trồng thử đi, có lợi cho ng thân
thử dụ dụ susu coi coi nó có xơi hem cũng đc ... hihihi ... e đang đk giống để trồng thử nè, nếu được thì cải thiện tình hình sk cho người lớn trong nhà em, nhà e hầu như ng già nào cũng cao huyết áp, có vấn đề về tim mạch , haizzz

http://www.monngonnhahang.vn/suc-khoe-am-thuc/loi-ich-cua-co-ngot-stevia.html

nếu món này gùa mà chịu măm măm k biết có tốt k nhỉ, nếu tốt cho bọn nó thì vừa lợi ng vừa lợi gùa, chị nhỉ .... hehehe

Diệu Minh Hảo

Mèo Siêu Nhân
e mới coi clip con Misa của c trên FB, mẹ ơi, e ấy chạy nhanh zữ zị hả, rẹt rẹt rẹt trốn mất tiu :co_y_tuong_xau:

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
@Diệu Minh Hảo: Nó có kiểu chạy điện cuồng, buồn cười lắm :D. Chạy vù vù à :). Em ơi, 3 ngày cho bé rùa ăn 1 lá lược vàng đó. :D Chị thấy loại lá này rất tốt cho sức khoẻ của rùa. Ngày trước, chị có 1 con không đứng nổi, chân yếu, xài lá vài ngày, thế mà chạy bon bon. Loại này cũng trị nội thương nữa. Nhưng ăn vừa thôi, ăn nhiều sẽ độc đấy. :D
Còn loại cỏ ngọt stevia, em bảo chị vừa coi, chị thấy tốt đó :) Chắc mai, kia chị sẽ đi kiếm :D Nghe nói có 1 trang trại ở Từ Liêm cũng nhân giống loại cỏ này.
Ngoài ra, em có biết chè Thái Nguyên không? (trà). Hằng ngày, mọi người nên pha uống vào sáng sớm hoặc đầu giờ chiều sau khi ngủ dậy (nên uống lúc trà nóng nhé, không nên uống với đá hay với đường nhé). chè TN cũng tốt cho tim mạch, huyết áp, chống ung thư và tiểu đường đấy :)
Còn nếu bị tiểu đường, mụn nhọt, gan mật thì nên dùng nước từ cây chó đẻ răng cưa (hạ diệp châu) nhưng loài cây này ko nên dùng cho người bị cao huyết áp, tim mạch.
:D hihi

Diệu Minh Hảo

Mèo Siêu Nhân
đúng đó c, giống stevia rất tốt nhưng cây giống thì hơi mắc, với lại c phải biết ng bán lẻ kìa, vì trang trại ng ta thông thường chỉ bán với đơn vị là "ngàn cây" trở lên hà, bởi trong này gọi đặt hàng thử rồi ng ta bảo vậy, nên mấy chú bác trong này trong diễn đàn trồng rau sạch mới đặt chung, rồi về đây share lại cho mọi ng muốn trồng, mỗi ng tầm 10 cây trở lên chứ ngoài đấy k bán lẻ cây giống này vào trong nam >"<
hihi, nhà e là dân nghiện trà c ơi, lúc nào cũng sẵn trà hết á, tại bố e thix uống trà lắm, thành ra từ nhỏ e cũng thử riết rồi thành quen, cũng uống đc trà
cây lược vàng thì mẹ e có trồng trên cty, để e nói mẹ đem về đây ít hehe, mà bọn nhỏ có ăn nha đam được k c, e thấy thông tin mấy con rùa ngoại như leopart hay gì gì ăn được 1 số loại thuộc họ nha đam mà cũng k biết giống rùa mình có ăn đc k nữa, e ngại thử đồ lạ cho bọn nhóc lắm, sợ bị gì thì khổ

hwa e đè 2 ku ra nhỏ mắt rồi, nhỏ mắt 1 tuần 1 lần coi như là phòng ngừa các bệnh về mắt, phòng bệnh hơn chữa bệnh í mờ (e đọc trong hướng dẫn sử dụng nó bảo thế nên mới làm) hổng biết đúng k nữa

Diệu Minh Hảo

Mèo Siêu Nhân
à mà quên nữa, giống stevia hiện nay do có giá trị nên cũng đã xuất hiện hàng giả rùi đó nghen c, c cẩn thận, đó là 1 loại chè Nhật rất giống cây cỏ ngọt stevia này nhưng mà nó độc tính cao chứ k có lợi nhiều. E nói vì nếu c muốn mua loại cỏ ngọt khô và dùng thử để biết tác dụng ntn thì cẩn thận vì khi sấy khô rồi thì 2 thứ ấy nó khá là giống nhau í mờ.

cái gì có lợi là y như rằng đó đồ giả, nản thiệt

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
@Diệu Minh Hảo: Cứ mua đồ tươi về rồi mình tự làm khô cũng được em ơi :D. Còn nha đam thì cục cưng ăn được, nha đam vốn rất tốt mà. :) Còn việc nhỏ mắt cho rùa thì tốt nhất, cứ chế độ phơi nắng và ăn uống tốt, chuồng trại sạch sẽ, thì có lẽ không sao đâu. :D chứ khi nó chưa bị thì không nên nhỏ, như chị biết, loại nhỏ mắt thông dụng 0,5% chloramphenicol nó là loại kháng sinh kìm khuẩn phổ rộng, nếu lạm dụng quá thì không tốt đâu. Rồi sau này, nhỏ nhiều, bé lại bị nhờn thuốc, tới lúc đau mắt thiệt, thì chữa trị lại khó.

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Uầy ==", sao 2 người cưng nựng mấy e rùa kỹ quá vậy ==", muốn mấy em nó mắt khoẻ mắt đẹp thì cứ cà chua, cà rốt, bí đỏ cách ngày đều đặn là được thôi chớ có j đâu :D.

Mà thuốc nhỏ mắt cho mấy đứa nó cũng ko nên xài loại nhiều tá dược quá, nhỏ mỗi ngày thì cũng ko tốt. Rùa mà bị viêm mắt thì cứ sát thuẩn bằng thuốc Efticol 0,9%. Loại này thành phần chủ yếu là muối nên an toàn ==".

Lúc trước e bắt con "Mắt Biếc" về, 2 bên mắt cũng sưng chù vù, tím lè nhìn ghê lắm, mở ko hết được luôn :sad:, cứ Efticol thẳng tiến + cho ăn cà chừng 1 tuần là từ Mắt Biếc thành Mắt Nai cha cha cha luôn =))))),