• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

famille de Su d'Nguyen :) scottish, british, exotic (updated pic 21/5/2013)

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
ah` ma` hình như nhà em nhox còn 1 bé Nga tên Bắp phải hem???
:good_job: thằng ku này nhìn có vẻ béo tốt chắc khoẻ đấy.. hí hí ..

nhoxponlove said:
Sushi xinh xắn nhà em hum nay lên dc 50grm nữa. lÀ 1Kg2,50 Mà theo cái bảng của chị, em tính ra là 3 tháng từ 3.1 - 4.0 (1kg3 -1kg7) Sushi thúi vẫn thiếu 1 lạng. :khoc_nhung_ko_chiu_thua: Hjc... Mà cô nàng giờ là 3 tháng 1 tuần roài, chứ hok phải 3 tháng nữa. Kiểu này ko dc roài....Tam Thể nhà em 4 tháng cũng chỉ nặng 1kg5. Vẫn thiếu 2 lạng. Teo nhà em 3 tháng 2 tuần mà dc có 9 lạng. Nhưng con bé Teo nó bị mẹ bỏ rơi từ lúc mơi lọt lòng, nên nó lớn ko nổi, chứ ng nó mập ú tròn lẵn à. :157: Nhìn nó lăn xăng buồn cưới lắm! Ai bế nó cũng kiu "con mèo con ú nu" chả ai nghĩ em nó 3 tháng rưỡi roài hết :lau_mo_hoi:

nhoxponlove

thỏ xinh xắn
Charlene2801 said:
Chắc nhoxponlove cân bằng cân điện tử, loại dùng để cân đồ ăn (thấy từng gram 1 luôn)..............giống N! :157:
Chuẩn luôn đó chị. Cần bằng cân thức ăn đó ạ ^^
Để hum nào em chụp hình mèo nhà bà ngoại em lên cho xem. Nó mập khủng khiếp luôn!!!!!!!!!! Lần nào qua mẹ em cũng kiểu "bế con hổ nhà ngoại lại đây" . Nó toàn ăn cơm chan nc tương , ỏ nc kho ko à.......
Bắp nhà em chắc hơn 5kg, em chưa động dc vào nó. Nhưng Bắp dạo này ngoan hiền hơn nhiều roài ý ^^

Charlene2801

♬ Mèo Tinh ♬
ivys said:
mình cũng khoái mí bé ú nu dzị đó.. chai` ai mèo ta mà ú nu nhìn chắc thịt chứ nhìn ko bị bệu nha.. iu qua' đi mất :le_luoi: trắng trẻo đẹp trai quá. trời chưa thiến mờ ăn & béo tốt ghê cơ... mèo nhà ngoại mình nui cũng ăn cơm dzí cá/ nước mắm nhưng em nó chưa thiến, cũng là đực nên chạy nghịch nhiều quá - suốt ngày leo trèo nghịch cây cối nên gầy nhẳng à..Công nhận nui mèo này có mát tay hay không đó nha..

mà sao mình đọc forum nước ngoài thấy ng`ta khuyên mèo nếu có uống sữa nên cho uống sữa "lactose free".... hix... đó giờ toàn cho các em uống vinamilk không đường, mà bọn nhóc vẫn không đau bụng hay gì cả.. ko biết có nên cho uống tiếp vinamilk ko đường không hay đi mua enfa lactose free cho chúng nó nữa.. :ngoi_xom: ... phân vân wớ .. tự vì thật ra còn 2 hộp 2litres vinamilk các cháu ko uống nữa cũng đc, để papa nó uống :157: ... cũng không phí phạm gì..
royal canin kittens, phô mai & ức gà luộc là ok cho ăn đc nè. Không bít ở đây có ai trồng/ mua wheat grass (cỏ mèo ó) về cho mí nhóc ăn thêm cho có thêm chất xơ không dzị ?? mình đang tìm hỉu ham hố tính mua về cho mí em nó ăn thử coi có hợp hông.

mèo nhà charlene ko suy dinh dưỡng đâu... :ngoi_xom: ... thằng sudo nhà mình thíu tới 4 lạng ó...

Lyly (34 lai nga)- 4.5 tháng - 2kg --> chỉ hơi nhỏ thui, thíu chừng 2 lạng à...
Sơri (ald) - 3.5 tháng - 1.5kg ---> thíu có 2 lạng à...
Beo (mèo ta) 2 tháng - 1.1kg (tính ra nó là đứa chắc khoẻ nhất trong mấy đứa) ---> đủ nè ^^
Nova (34) 1.5 tháng - 650g ---> đúng kg nè ^^
Mèo chắc cũng bị lactose intolerance!!! hixxxxx nhưng mà nếu giống người thì cũng tuỳ đứa nhỉ. Mèo nhà N cho uống vinamilk hay bio cũng ko đau bụng. Vậy chắc vụ sữa này ko cần quan tâm nhiều. Chứ hôm bữa còn tính mua sữa bột em bé cho tụi nó uống. Nhưng sợ bị mn bảo mình khìn nên thôi, cho uống bio cho nó lành :157:
hôm bữa nghe đồn ngoài Cô Bắc Cô Giang có chỗ bán hạt giống cỏ mèo, cũng chạy ra rồi mà hẻm thấy...ko biết phải mình đi lộn chỗ ko nữa. Nhưng mà đang tính trồng ít sả trong chậu cho tụi nó tự ăn, cũng thơm nhà nữa hihi :good_job:

nhoxponlove

thỏ xinh xắn
Charlene2801 said:
Mèo chắc cũng bị lactose intolerance!!! hixxxxx nhưng mà nếu giống người thì cũng tuỳ đứa nhỉ. Mèo nhà N cho uống vinamilk hay bio cũng ko đau bụng. Vậy chắc vụ sữa này ko cần quan tâm nhiều. Chứ hôm bữa còn tính mua sữa bột em bé cho tụi nó uống. Nhưng sợ bị mn bảo mình khìn nên thôi, cho uống bio cho nó lành :157:
hôm bữa nghe đồn ngoài Cô Bắc Cô Giang có chỗ bán hạt giống cỏ mèo, cũng chạy ra rồi mà hẻm thấy...ko biết phải mình đi lộn chỗ ko nữa. Nhưng mà đang tính trồng ít sả trong chậu cho tụi nó tự ăn, cũng thơm nhà nữa hihi :good_job:
Em cũng chạy ra roài. Mà cũng hok thấy luôn. Đang đi tìm chỗ khác mua. Xin lỗi chị nha. Tại bạn em nó chỉ em TT.TT

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
em nó ăn xả đc hả N. N coi sao trồng đc rui` update cho P bít dzi' nha, đang wan tâm vụ bồi bổ mí nhóc lắm.
hi`h.. có topic này bán cỏ mèo nè, http://www.yeuthucung.com/topic/57828-co-lua-mi-wheatgrass-cho-be-cung/

bạn này ngay chung cư Tôn Thất Thuyết bên Q4. chừng 45k = 50gr hạt giống wheat grass để trồng

P đang tính gọi bạn nì nhờ bạn ý trồng lun vài chậu rùi về cắt cho mí nhóc ăn thử. :le_luoi: .. níu thấy em nó ăn hợp sẽ mua hạt về trồng.. hi`hi`.. để vài chậu cỏ non trong nhà nhìn cũng dễ thương lắm, mát mắt

Charlene2801 said:

nhoxponlove

thỏ xinh xắn
ivys said:
em nó ăn xả đc hả N. N coi sao trồng đc rui` update cho P bít dzi' nha, đang wan tâm vụ bồi bổ mí nhóc lắm.
hi`h.. có topic này bán cỏ mèo nè, http://www.yeuthucung.com/topic/57828-co-lua-mi-wheatgrass-cho-be-cung/

bạn này ngay chung cư Tôn Thất Thuyết bên Q4. chừng 45k = 50gr hạt giống wheat grass để trồng

P đang tính gọi bạn nì nhờ bạn ý trồng lun vài chậu rùi về cắt cho mí nhóc ăn thử. :le_luoi: .. níu thấy em nó ăn hợp sẽ mua hạt về trồng.. hi`hi`.. để vài chậu cỏ non trong nhà nhìn cũng dễ thương lắm, mát mắt
éo...Bên quận 4 có á. Hjc...Lại chạy đi tìm thoy!!!

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
p tính mua thử 2 chậu nhỏ nhỏ cho nhóc ăn ít ít thử xem có hợp không thui. ^^" muh` cho ăn kèm thêm kiủ ăn snack thôi chứ không thay thế bất cừ loại thức ăn nào khác chính của các em mèo cả.

mình đọc thấy bảo như này này. Wheatgrass có tác dụng làm chất xơ, tốt cho tiêu hóa, và cũng như tăng tuần hoàn máu& có tác dụng thải độc. cho mí em ăn giống kiủ mình ăn rau xanh vậy đó. ^^" thêm vitamin B & E, tập cho hệ miễn dịch của các nhóc tốt hơn. nhưng mình nghĩ các em nó cũng 4-5 tháng rùi mới nên cho ăn wheatgrass. Và cho em nó ăn thử, nếu thấy không hợp thì không cho em nó ăn nữa. vì tùy từng đứa 1, có nhìu đứa dị ứng/ hoặc không hợp với wheatgrass.

những loại cỏ mèo có thể ăn:

wheatgrass (cỏ lúa mì)
oats grass (cỏ yến mạch)
barley grass (cỏ lúa mạch)
rye grass (cỏ lúa mạch đen)

những loại cỏ/ cây mà mèo không bao giờ nên ăn vì có độc tố cho mèo:

Cats eating grass may be in danger of consuming other green plants that may be toxic to their system. Some of the most poisonous plants for cats include:
  • Aloe vera (cây/ là lô hội)
  • Mistletoe (cây/ dây tầm gửi)
  • Ivy plants (dây leo ivy)
  • Plants in the potato family (dây/cây lá liên quan đến dòng họ khoai tây --> đặc biệt bộ phận lá & cành của những loại như cà chua, khoai tây, cà tím, ớt chuông..)
  • Daffodils (hoa thủy tiên vàng)
  • Figs (cây lá/ quả sung)
  • Rhododendron (cây/hoa/lá thuộc dòng đỗ quyên/ trường xuân)
  • Onion plants (cây họ nhà hành )
ngoài ra những cây hoa khác cũng độc cho mèo/ vật nuôi trong nhà:

hoa cúc, măng tây, cây juniper,

(Read more: The Benefits of Grass Food for Your Cat - VetInfo) - source

http://www.vetinfo.com/toxic-plants-cats.html

huy vu said:
ũa mà cho ẵn mấy loại cỏ đó có tốt ko mọi người,thấy nó sao sao đó :hmmm:

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
hehe.. dị ứng p đọc chỉ là bé ăn xong nhả ra không ăn nữa, hoặc ăn xong ói ra đúng cỏ lun á- vì ko thích vị đó hoặc ko hợp thui. chứ ko phải dị ứng kiủ như nổi ban hay nhức đầu chóng mặt đâu.. =.=".. nhưng ku mon trông có vẻ còn nhỏ lớm, ngay cả có thử bạn cũng để em nó qua 4 tháng rùi hẵng thử cho an tâm :le_luoi:

huy vu said:
trời,gì mà nghe gê vậy,lỡ nó bị dị ứng chắc mệt lắm :Onion09: ,tính mua thử mà nghe vậy thấy ko yên tâm rùi đó :ngoi_xom:

nhoxponlove

thỏ xinh xắn
huy vu said:
ũa mà cho ẵn mấy loại cỏ đó có tốt ko mọi người,thấy nó sao sao đó :hmmm:
Mèo ăn cỏ, mà đúng loại cỏ của nó thì làm nhuận trường đường tiêu hóa, đồng thời tăng vitamin và khán sinh. Cung cấp Xenlulo giải quyết bã và cặn thừa trong đường ruột. Ngoài ra còn giúp ói ra lông thừa mà không cần ún thuốc đó Huy à!!!

huy vu

cucao
ivys said:
hehe.. dị ứng p đọc chỉ là bé ăn xong nhả ra không ăn nữa, hoặc ăn xong ói ra đúng cỏ lun á- vì ko thích vị đó hoặc ko hợp thui. chứ ko phải dị ứng kiủ như nổi ban hay nhức đầu chóng mặt đâu.. =.=".. nhưng ku mon trông có vẻ còn nhỏ lớm, ngay cả có thử bạn cũng để em nó qua 4 tháng rùi hẵng thử cho an tâm :le_luoi:
ặc éc,mon nó 4th rùi đó,đau lòng quá,4th mà ai cũng thấy nhỏ con quá :Onion07:

huy vu

cucao
nhoxponlove said:
Mèo ăn cỏ, mà đúng loại cỏ của nó thì làm nhuận trường đường tiêu hóa, đồng thời tăng vitamin và khán sinh. Cung cấp Xenlulo giải quyết bã và cặn thừa trong đường ruột. Ngoài ra còn giúp ói ra lông thừa mà không cần ún thuốc đó Huy à!!!
oh,mà trồng cái đó khó ko nhỉ?

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
mình thấy trong topic bạn bán cỏ mèo ở q4 có hình ảnh minh họa nhìn cũng dễ hỉu lắm đó. thấy bảo 1 tuần là lên đủ lớn để cắt cho mèo ăn rùi. :hmmm: . mình cũng tò mò vụ ăn để thải bớt lông lúc thay lông ra nờ. thấy bảo mí nhóc lúc nó tự liếm lông hay bị tự nuốt lông ý, xong rùi dễ bị ói hoặc đầy bụng hoặc vón cục lông trong bụng dễ bịnh :head_hot:...
:143163ljogging: lát ghé abcpet mua bio milk về tẩm bổ cho 2 cậu nhóc. hi'hi'.. nghe bảo bạn Charlene cho mí em nhà bạn ý dùng đc loại này. :Onion28: thấy cũng là dùng riêng cho pets nên chắc an toàn..

mắc cười wa' , dạo này SG vào mùa mưa rồi. Subeo lâu lâu lại hắt xì liên tục, nhất là sáng sáng trời se se lạnh khi cậu nhóc nằm chơi tha thẩn gần cửa sổ. :la_bay: ... nhìn kiủ boy lãng mợn á.. :th_haha_hammer: ... tắt hết máy lạnh, bật wạt phe phẩy thôi ko con nó lại cảm lạnh.. hờ hờ ..

huy vu said:
oh,mà trồng cái đó khó ko nhỉ?

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
update ảnh thằng ku sudo mắt nhắm mắt mở sáng sớm 7.20am :Onion34:
anh Subeo nũng nịu sáng nay hắt xì liên tục... ha` ha`.. sáng 7.20am có 28 độ à... *sụt sịt* .. boy lãng mợn nhà Su d'Nguyen :phew:

Charlene2801

♬ Mèo Tinh ♬
Tại bây giờ mình sống trong tp, đa số là ko có không gian trồng cây xanh. Chứ nếu là vùng nông thôn, tụi mèo thường ra vườn tìm ăn lá cây/cỏ các thứ. Tụi nó hay lắm, tự biết ăn loại nào trị bệnh gì và ăn bao nhiêu thì đủ đó nha. Cái này là bản tính và cơ chế sinh học của loài vật luôn đó. Nhiều khi có cái tụi nó biết mà mình ko biết :lau_mo_hoi:
Còn chuyện mèo ăn lá sả là mình chứng kiến luôn rồi. Lâu lâu nó cứ ra vườn nhai nhai mấy cái đầu lá, ko có sao hết. Nó còn biết mấy loại lá trị đau bụng này nọ nữa mà mình quên là lá gì rồi.

Nếu mà có điều kiện mình cũng thích cho tụi nó ra ngoài vườn chơi đùa, lăn lộn. Như vậy tụi nó mới khoẻ, sức đề kháng cao. Chứ như bây giờ đa số mình sống trong căn hộ, nhà phố, nhốt tụi nó suốt ngày trong nhà cũng ko tốt. Hỡ chút là bệnh àh :haizz:
Tuần sau rảnh hơn chắc sẽ mò tới chỗ gì P nói để kiếm wheat grass xem sao. Ko có thì trồng 1 chậu sả luôn. Hehe

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
không ngủ đc nữa nên lò dò ra phòng khách coi mí đứa nhóc nó làm gì đó mà... :le_luoi: ... ngủ 11h, thức từ 3h sáng xong ko ngủ đc, nằm chơi đọc sách để yên cho cả nhà ngủ tới 7h sáng mí ra đánh thức 2 kậu nhóc dậy đó chớ.. :lau_mo_hoi: ... chỉ đánh thức mèo thôi, đánh thức family members khác giờ này chắc còn bị chửi dữ nữa... :go_mo: ...

N mới mua 1 em ba tư ngoài HN vào hả. :03: bữa nào share ảnh lên cho P coi với nha, hình như chưa thấy mặt em nó. P cũng đang định gửi gạo 1 bé gái ngoài HN đây :Onion07: .. cuồng vì mều goy`, pịn này trầm trọng tới nỗi chồng bi giờ cũng pó tay không cản đc nữa đành phải mặc kệ mún làm gì thì làm :diec_tai: :hafroze:

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
bởi dzị may mà nhà có cái ban công có lưới nên mí nhóc vẫn có ánh sáng & chỗ chạy nhảy tắm nắng chứ ko là 4 bức tường hoài thi` oải lắm. :keke_hehe: . nhưng đc cái indoor cats thì sẽ đỡ bị lây bệnh linh tinh beng vì đi chơi lăng wăng ngoài vườn đó mà.
:khoc_nhung_ko_chiu_thua: nhưng công nhận mèo nhà mình nuôi indoor kiủ bị "bột" ấy. em nhóc mèo ta nhà ngoại mình nuôi thả vườn còn biết bắt rắn, bắt chuột nữa chớ ... :Onion48: ... bữa em nó bắt xong con rắn cỏ đem chiến lợi phẩm dzô khoe mình wa chơi hết hồn... :Onion28: .. thằng sudo dzí subeo thì chỉ dừng ở mức bắt.. vài con bọ lạc loài nào từ ban công bay dzô thôi chứ ko hoành tráng như cậu kia. :la_bay: ước rề nhà có đất làm cattery jong' em ecklee hay em mốctràmeo ngoài Hanoi.. hì hì .. :juuuu:

à wên mất bạn bán cỏ mèo ở q4 hình như ban ngày đi làm tối mí dzìa. nếu N tính wa chắc gọi đt hẹn bạn trước heng. p cũng đang đặt nhờ bạn ý trồng dùm 2 chậu nhỏ
Charlene2801 said:
Tại bây giờ mình sống trong tp, đa số là ko có không gian trồng cây xanh. Chứ nếu là vùng nông thôn, tụi mèo thường ra vườn tìm ăn lá cây/cỏ các thứ. Tụi nó hay lắm, tự biết ăn loại nào trị bệnh gì và ăn bao nhiêu thì đủ đó nha. Cái này là bản tính và cơ chế sinh học của loài vật luôn đó. Nhiều khi có cái tụi nó biết mà mình ko biết :lau_mo_hoi:
Còn chuyện mèo ăn lá sả là mình chứng kiến luôn rồi. Lâu lâu nó cứ ra vườn nhai nhai mấy cái đầu lá, ko có sao hết. Nó còn biết mấy loại lá trị đau bụng này nọ nữa mà mình quên là lá gì rồi.

Nếu mà có điều kiện mình cũng thích cho tụi nó ra ngoài vườn chơi đùa, lăn lộn. Như vậy tụi nó mới khoẻ, sức đề kháng cao. Chứ như bây giờ đa số mình sống trong căn hộ, nhà phố, nhốt tụi nó suốt ngày trong nhà cũng ko tốt. Hỡ chút là bệnh àh :haizz:
Tuần sau rảnh hơn chắc sẽ mò tới chỗ gì P nói để kiếm wheat grass xem sao. Ko có thì trồng 1 chậu sả luôn. Hehe