• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

famille de Su d'Nguyen :) scottish, british, exotic (updated pic 21/5/2013)

nhoxponlove

thỏ xinh xắn
Charlene2801 said:
ah ah...hix...sao chỗ nào cũng tai tiếng hết vậy trời...tụi nó bệnh rồi biết chở đi đâu đây...huhuhu :Onion07:
người ta nói sudo chừng nào được về nhà P? bên đó thấy làm ăn được ko? Cứ đà này chắc mình đi học bác sĩ thú y luôn quá! trời ơi là trời!!! :Onion26:
Tự nhiên em thấy mấy đứa nhà em may mắn ghê, gần nhà có tiệm thú y tốt lại tận tình, chưa có lịch sử gì đặt biệt. Hy vọng Sudo mau mau khỏe, để còn nghịch , còn phá cho mẹ P bớt lo ^^

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
mai sẽ mang sudo về nhà với anh subeo cho anh subeo đỡ pùn.. :ngoi_xom: .. mong là sudo mau mau đi lại lành lặn :Onion09: .. con nó nhìu khi lười tập đi đàng hoàng lại, chỉ sợ thành thói quen thành tật thui. hức..

:la_bay: research trên mạng cũng nghe danh bs Sơn bên Gò Vấp mà xa quá lại không biết đường... thôi chọn nơi gửi niềm tin ở q2 dzị pít sao giờ... :icon027: ... chuẩn bị mua frontline cat plus về cho con nhỏ, rùi mua thuốc exotral cho con sổ giun định kỳ. chẹp. anh bạn bảo sắp đến mùa gi` thay đổi thời tiết phải nhớ sổ giun cho các bé đầy đủ ko sẽ bị đau bụng hoặc ngộ độc :uot_roi: ..
:hafroze: các bạn ở đây nuôi có ai có kinh nghiệm về việc mèo đến tuổi gào đực/cái chia sẻ cho tớ với nhé. :Onion14: ... subeo nó kêu mà tớ ko phân biệt đc nó kêu là gào cái hay là nó nhớ anh em khó chịu nên kêu gào. cha`i aii....

nhoxponlove

thỏ xinh xắn
ivys said:
mai sẽ mang sudo về nhà với anh subeo cho anh subeo đỡ pùn.. :ngoi_xom: .. mong là sudo mau mau đi lại lành lặn :Onion09: .. con nó nhìu khi lười tập đi đàng hoàng lại, chỉ sợ thành thói quen thành tật thui. hức..

:la_bay: research trên mạng cũng nghe danh bs Sơn bên Gò Vấp mà xa quá lại không biết đường... thôi chọn nơi gửi niềm tin ở q2 dzị pít sao giờ... :icon027: ... chuẩn bị mua frontline cat plus về cho con nhỏ, rùi mua thuốc exotral cho con sổ giun định kỳ. chẹp. anh bạn bảo sắp đến mùa gi` thay đổi thời tiết phải nhớ sổ giun cho các bé đầy đủ ko sẽ bị đau bụng hoặc ngộ độc :uot_roi: ..
:hafroze: các bạn ở đây nuôi có ai có kinh nghiệm về việc mèo đến tuổi gào đực/cái chia sẻ cho tớ với nhé. :Onion14: ... subeo nó kêu mà tớ ko phân biệt đc nó kêu là gào cái hay là nó nhớ anh em khó chịu nên kêu gào. cha`i aii....
Mình nghe bà ngoại mình nói, mèo mà gào đực/cái thì thường gào đêm thôi. Còn kêu tìm "trẻ lạc" thì kêu suốt ngày (bà ngoại mình là siu nhân nuôi mèo, mèo ta mà nặng 7kg2 :la_bay: mèo của ngoại toàn ăn roài ngủ, đi kiếm chủ đòi ăn, ăn xong lăn ra đẻ hết lứa này đến đứa khác. hjc)

Charlene2801

♬ Mèo Tinh ♬
ivys said:

N cũng đang nhức đầu về cái vụ gào đực đây. Đọc trên mạng thì người ta nói mèo cái gào đực trong khoảng thời gian từ 5 - 7 tháng. Bé Ly nhà N mới có 4 tháng mấy...mấy bữa nay cũng hay kêu cái tiếng kêu làm người ta phải suy nghĩ...hix... :lau_mo_hoi: Nhưng mà mấy bạn nuôi mèo đẻ nhiều lứa rồi nói là nếu bé chưa đủ 3kg thì đừng có cho nhảy. Tại bé chưa đủ khoẻ để có thể chịu được sức nặng của cái bụng bầu, sinh con ra sẽ yếu, khó chăm sóc. Mà đúng là nó chỉ hay gào vào ban đêm thôi áh. Haiz...chẳng lẽ con mình nó dậy thì sớm :Onion07:

nhoxponlove

thỏ xinh xắn
Charlene2801 said:
N cũng đang nhức đầu về cái vụ gào đực đây. Đọc trên mạng thì người ta nói mèo cái gào đực trong khoảng thời gian từ 5 - 7 tháng. Bé Ly nhà N mới có 4 tháng mấy...mấy bữa nay cũng hay kêu cái tiếng kêu làm người ta phải suy nghĩ...hix... :lau_mo_hoi: Nhưng mà mấy bạn nuôi mèo đẻ nhiều lứa rồi nói là nếu bé chưa đủ 3kg thì đừng có cho nhảy. Tại bé chưa đủ khoẻ để có thể chịu được sức nặng của cái bụng bầu, sinh con ra sẽ yếu, khó chăm sóc. Mà đúng là nó chỉ hay gào vào ban đêm thôi áh. Haiz...chẳng lẽ con mình nó dậy thì sớm :Onion07:
Nghi quá, mắc bịnh mê trai mãn tính, mê trai sớm :keke_hehe:

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
trui`````... mèo ta mà 7.2kg :le_luoi: ... đúng là siu cấp vô địch luôn đó, nghe iu quá đi mất... :Onion36: .. cỡ này chắc ăn xong lăn wa lăn lại ngủ, rùi lại lăn đi tắm nắng, xong lại ăn.. hi'hi'.. :lazy: :rofl:
ngoại nhox nuôi khéo quá đi.

Sudo ù đã về nhà, con nó gầy đi 1 xíu xíu. hức. các bác sỹ ai cũng bảo bé sudo là siêu quậy teppi, thấy bạn mèo khác vào khám truyền nước biển, liền lập tức quay qua giựt dây truyền của ng`ta ra... xong thấy bất kể chó mèo đi ngang đều đưa tay ra wờ wạng... :lau_mo_hoi: ... con mình hư wớ... :head_hot: ... đấy là còn đang đau chân đấy nhé. lúc khỏe thi` thôi rồi.. :la_bay: ...

Hóa ra subeo hôm trc không phải gào cái (hi`hi`, bé subeo đã đc thiến mờ, nhưng chưa đầy 1 tháng trước mà mình nghe nói mèo thiến phải 1.5 tháng trở ra nó mí fully understand là đã ko còn ham muốn nữa ý). Em subeo nhớ em sudo và anh sugấu nên cứ gào loạn hết cả lên tìm. Hôm nay có sudo về subeo im ru bà rù luôn, lại chạy chơi với sudo phá banh nhà. :Onion22:

Tinton

Member
Lâu mới lên YTC, chà nhà bạn này có dk qá nha , toàn mèo khủng, trong 3 đứa tớ lại thik nhất bé scottish, cho hỏi 6m cháu dc bn kí rồi, trông mắt rễ xương lắm, nhưg vẫn chưa dc bằng bố cháu nhỉ, cần phải tẩm bổ nhìu, còn 2 chú còn lại thì trông mặt hầm hố qá, rất đầu gấu nha

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
hih`... em scottish subeo nhà tớ chưa đc = bố Simba đâu ạ. Em nó nay đc 6 tháng, có 3.5kg thôi :lau_mo_hoi: . khó cho cháu nó péo lên quá cơ, vẫn sữa tươi không đường, royal canin, ức gà luộc.. hay là nên cho thêm nutri plus gel nhỉ??!!.. bạn nào có kinh nghiệm kích thích ăn uống cho mèo nhắn tớ pít thêm tí kinh nghiệm nhé. :eye_wide:

Tinton said:
Lâu mới lên YTC, chà nhà bạn này có dk qá nha , toàn mèo khủng, trong 3 đứa tớ lại thik nhất bé scottish, cho hỏi 6m cháu dc bn kí rồi, trông mắt rễ xương lắm, nhưg vẫn chưa dc bằng bố cháu nhỉ, cần phải tẩm bổ nhìu, còn 2 chú còn lại thì trông mặt hầm hố qá, rất đầu gấu nha

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
Update hình ảnh con trai Sudo d'Nguyen :le_luoi: aka sudo ông cụ non/ sudo thùng nước gạo...
Hôm nay cho con đi VET, cân thấy mới có 1 tuần về nhà tẩm bổ mà con đã lên 2 lạng... :eye_wide: ... ăn suốt ngày thuiiii ...
con nhìn cứ như ông cụ non ý :diec_tai:
cháu là sudo thùng nước gạo... gì cháu cũng ăn nhưng cháu mới đc có 1.4kg thôi.. nhẹ hều à :Onion13:
mặt khện hemmmm :Onion28:
sudo nhọ nồi... :Onion08:

papa đang giữ sudo để bs khám bệnh :icon027:

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
sushi nhà em đc mấy tháng rùi dzị ?? :ngoi_xom: thằng sudo nhà chị hình như hơi thíu cân thi` phải.. search trên mạng thấy mí cái weigh reference của mèo con theo tháng.. hức.. hình như mèo con 1 tháng= khoảng 1lbs (0.453kg)

dzị tính ra sudo 3.5-4 tháng phải 4.1lbs-5lbs (1.8- 2.3kg), trong khi cháu nó có 1.4kg (thíu 4 lạng); còn subeo 7 tháng phải trên 3.5kg, trong khi subeo có 3.4kg (thíu 1 lạng)... :lac_dau: ... 2 thằng nhóc thíu mí lạng... hức... mà thằng ku sudo suy dinh dưỡng trầm trọng hơn anh subeo...

hehe.. reference kids & weigh của 2 nhóc

Sudo= 3.4-4 months = 6 tuổi human years = 1.4kg

Subeo = 7 months = 12 tuổi human years = 3.4kg

nhoxponlove said:
Hơn Súhi nhà mềnh được 2 lạng. Há...há... Phải cho Sushi thúi phấn đấu hơn nữa mới được =]]

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
ah` mà wên nữa, em sushi nhà nhox là mèo cái đúng hem?? mèo cái thường cũng ko "đô vật" thô lỗ như mấy thằng ku :03: :le_luoi: ... nên chắc con gái đc wiền nhẹ hơn híu.. :lau_mo_hoi:

huy vu

cucao
ivys said:
sushi nhà em đc mấy tháng rùi dzị ?? :ngoi_xom: thằng sudo nhà chị hình như hơi thíu cân thi` phải.. search trên mạng thấy mí cái weigh reference của mèo con theo tháng.. hức.. hình như mèo con 1 tháng= khoảng 1lbs (0.453kg)

dzị tính ra sudo 3.5-4 tháng phải 4.1lbs-5lbs (1.8- 2.3kg), trong khi cháu nó có 1.4kg (thíu 4 lạng); còn subeo 7 tháng phải trên 3.5kg, trong khi subeo có 3.4kg (thíu 1 lạng)... :lac_dau: ... 2 thằng nhóc thíu mí lạng... hức... mà thằng ku sudo suy dinh dưỡng trầm trọng hơn anh subeo...

hehe.. reference kids & weigh của 2 nhóc

Sudo= 3.4-4 months = 6 tuổi human years = 1.4kg

Subeo = 7 months = 12 tuổi human years = 3.4kg

éc,nếu tính như vậy chắc mon nhà mình bị thiếu ký trầm trọng rùi :sadcorner: ,4th mà nhẹ tâng àk ,ko bít đc hơn 1lg ko nữa :Onion48: :Onion07: :Onion07:

nhoxponlove

thỏ xinh xắn
Sushi xinh xắn nhà em hum nay lên dc 50grm nữa. lÀ 1Kg2,50 Mà theo cái bảng của chị, em tính ra là 3 tháng từ 3.1 - 4.0 (1kg3 -1kg7) Sushi thúi vẫn thiếu 1 lạng. :khoc_nhung_ko_chiu_thua: Hjc... Mà cô nàng giờ là 3 tháng 1 tuần roài, chứ hok phải 3 tháng nữa. Kiểu này ko dc roài....Tam Thể nhà em 4 tháng cũng chỉ nặng 1kg5. Vẫn thiếu 2 lạng. Teo nhà em 3 tháng 2 tuần mà dc có 9 lạng. Nhưng con bé Teo nó bị mẹ bỏ rơi từ lúc mơi lọt lòng, nên nó lớn ko nổi, chứ ng nó mập ú tròn lẵn à. :157: Nhìn nó lăn xăng buồn cưới lắm! Ai bế nó cũng kiu "con mèo con ú nu" chả ai nghĩ em nó 3 tháng rưỡi roài hết :lau_mo_hoi:

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
à không HuyVu hôm nào cho em nó cân nhé. Thằng sudo nhà mình nhấc lên nhẹ bỗng à, cứ tưởng chắc chỉ vài lạng :co_y_tuong_xau: .. thế mà cân lên cũng đc 1.4kg đấy. hih`.. :good_job: thằng ku Mon nhà bạn ni` trông cũng bự cỡ bé sudo nhà tớ đó :le_luoi:

huy vu said:
éc,nếu tính như vậy chắc mon nhà mình bị thiếu ký trầm trọng rùi :sadcorner: ,4th mà nhẹ tâng àk ,ko bít đc hơn 1lg ko nữa :Onion48: :Onion07: :Onion07:

Charlene2801

♬ Mèo Tinh ♬
ôiiii mấy bữa nay bận rộn ko có lên thường. Giờ phát hiện mấy bạn đang bàn về cân nặng của tụi nó. Mình là mình khoái chủ đề này lắm nè :good_job:

Mình thấy chăm mèo cũng tuỳ người nha. Có người chăm mát tay, ko cần cho ăn gì nhiều, đắt tiền, tụi nó vẫn mập ú. Như mèo ta nhà bạn mình, hồi đó nhà ko có điều kiện, cho ăn cơm với nước mắm hay cơm chan nước lèo, mà trời ơiiiii.....1 năm rưỡi sau có nặng 7.5kg!!! :Onion08: hôm bữa mới bị tiêu chảy 1 trận xuống còn 7kg...cái đầu nó thì to khổng lồ cứ như cọp con ấy :icon027:

Còn bà nội mình thì sang hơn 1 tí, cho ăn cá kho trộn cơm và rau muống. Nhưng mà cá ít thôi, chủ yếu là bỏ vào cho có tí mùi. Vậy mà nó cũng được 6kg. Hình em nó đây này. Em Mimi này mình cũng có nuôi 1 thời gian. Lúc ở với mình cho ăn toàn đồ sang, vậy mà cũng ko mập bằng lúc ở với nội :haizz: . Cho nên giờ em ấy đã được trả về cho bà nội :pleasantry:

Hình này chụp lúc bt, chưa có ăn no mà bụng nó còn như vậy đó.

Mèo đực chưa có thiến đó nha, lúc ở với mình được 6kg. Giờ ở với bà nội chắc cũng phải 7kg rồi...hix...

Còn 4 đứa mình đang nuôi bây giờ thì vẫn đang suy dinh dưỡng. Huhuhu :run: :run: :run:
Lyly (34 lai nga)- 4.5 tháng - 2kg
Sơri (ald) - 3.5 tháng - 1.5kg
Beo (mèo ta) 2 tháng - 1.1kg (tính ra nó là đứa chắc khoẻ nhất trong mấy đứa)
Nova (34) 1.5 tháng - 650g

Bà nội cứ nói "mi chăm nó cho cố vô, rốt cuộc chả bằng ta chăn thả :50: thôi cho tụi nó qua đây đi hoang vài bữa là mập ngay thôi đó mà" :Onion26:

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
em cân = cân gì muh` thấy rõ từng lạng dzị :Onion09: chị chỉ khi mang tới VET thì người ta có cân chuyên dụng mí nhìn rõ đc từng lạng 1 ý. nhóc nó còn nhẹ woa' cho lên cân điện tử người lớn nó cứ ko chính xác..haiz..

dzi' cả chị nghĩ cũng tính theo chiều cao/ dài và cân nặng nữa.. :le_luoi: nhóc Teo nhà em chắc nhìn péo péo mặc dù cân chỉ 9 lạng chắc tại nhỏ người.. hí hí ..

sushi dzị là chuẩn rồi, thíu có 1 lạng... anh sudo mặt bư thíu tới 4 lạng ka`... :sadcorner:

nhoxponlove said:
Sushi xinh xắn nhà em hum nay lên dc 50grm nữa. lÀ 1Kg2,50 Mà theo cái bảng của chị, em tính ra là 3 tháng từ 3.1 - 4.0 (1kg3 -1kg7) Sushi thúi vẫn thiếu 1 lạng. :khoc_nhung_ko_chiu_thua: Hjc... Mà cô nàng giờ là 3 tháng 1 tuần roài, chứ hok phải 3 tháng nữa. Kiểu này ko dc roài....Tam Thể nhà em 4 tháng cũng chỉ nặng 1kg5. Vẫn thiếu 2 lạng. Teo nhà em 3 tháng 2 tuần mà dc có 9 lạng. Nhưng con bé Teo nó bị mẹ bỏ rơi từ lúc mơi lọt lòng, nên nó lớn ko nổi, chứ ng nó mập ú tròn lẵn à. :157: Nhìn nó lăn xăng buồn cưới lắm! Ai bế nó cũng kiu "con mèo con ú nu" chả ai nghĩ em nó 3 tháng rưỡi roài hết :lau_mo_hoi:

Charlene2801

♬ Mèo Tinh ♬
ivys said:
em cân = cân gì muh` thấy rõ từng lạng dzị :Onion09: chị chỉ khi mang tới VET thì người ta có cân chuyên dụng mí nhìn rõ đc từng lạng 1 ý. nhóc nó còn nhẹ woa' cho lên cân điện tử người lớn nó cứ ko chính xác..haiz..

dzi' cả chị nghĩ cũng tính theo chiều cao/ dài và cân nặng nữa.. :le_luoi: nhóc Teo nhà em chắc nhìn péo péo mặc dù cân chỉ 9 lạng chắc tại nhỏ người.. hí hí ..

sushi dzị là chuẩn rồi, thíu có 1 lạng... anh sudo mặt bư thíu tới 4 lạng ka`... :sadcorner:
Chắc nhoxponlove cân bằng cân điện tử, loại dùng để cân đồ ăn (thấy từng gram 1 luôn)..............giống N! :157:

Charlene2801

♬ Mèo Tinh ♬
huy vu said:

ivys said:
à không HuyVu hôm nào cho em nó cân nhé. Thằng sudo nhà mình nhấc lên nhẹ bỗng à, cứ tưởng chắc chỉ vài lạng :co_y_tuong_xau: .. thế mà cân lên cũng đc 1.4kg đấy. hih`.. :good_job: thằng ku Mon nhà bạn ni` trông cũng bự cỡ bé sudo nhà tớ đó :le_luoi:
Hay bạn HuyVu tập tạ quen rồi nên bế mèo 2kg nó cứ nhẹ như ko :Onion35:

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
mình cũng khoái mí bé ú nu dzị đó.. chai` ai mèo ta mà ú nu nhìn chắc thịt chứ nhìn ko bị bệu nha.. iu qua' đi mất :le_luoi: trắng trẻo đẹp trai quá. trời chưa thiến mờ ăn & béo tốt ghê cơ... mèo nhà ngoại mình nui cũng ăn cơm dzí cá/ nước mắm nhưng em nó chưa thiến, cũng là đực nên chạy nghịch nhiều quá - suốt ngày leo trèo nghịch cây cối nên gầy nhẳng à..Công nhận nui mèo này có mát tay hay không đó nha..

mà sao mình đọc forum nước ngoài thấy ng`ta khuyên mèo nếu có uống sữa nên cho uống sữa "lactose free".... hix... đó giờ toàn cho các em uống vinamilk không đường, mà bọn nhóc vẫn không đau bụng hay gì cả.. ko biết có nên cho uống tiếp vinamilk ko đường không hay đi mua enfa lactose free cho chúng nó nữa.. :ngoi_xom: ... phân vân wớ .. tự vì thật ra còn 2 hộp 2litres vinamilk các cháu ko uống nữa cũng đc, để papa nó uống :157: ... cũng không phí phạm gì..
royal canin kittens, phô mai & ức gà luộc là ok cho ăn đc nè. Không bít ở đây có ai trồng/ mua wheat grass (cỏ mèo ó) về cho mí nhóc ăn thêm cho có thêm chất xơ không dzị ?? mình đang tìm hỉu ham hố tính mua về cho mí em nó ăn thử coi có hợp hông.

mèo nhà charlene ko suy dinh dưỡng đâu... :ngoi_xom: ... thằng sudo nhà mình thíu tới 4 lạng ó...

Lyly (34 lai nga)- 4.5 tháng - 2kg --> chỉ hơi nhỏ thui, thíu chừng 2 lạng à...
Sơri (ald) - 3.5 tháng - 1.5kg ---> thíu có 2 lạng à...
Beo (mèo ta) 2 tháng - 1.1kg (tính ra nó là đứa chắc khoẻ nhất trong mấy đứa) ---> đủ nè ^^
Nova (34) 1.5 tháng - 650g ---> đúng kg nè ^^

Charlene2801 said:
ôiiii mấy bữa nay bận rộn ko có lên thường. Giờ phát hiện mấy bạn đang bàn về cân nặng của tụi nó. Mình là mình khoái chủ đề này lắm nè :good_job:

Mình thấy chăm mèo cũng tuỳ người nha. Có người chăm mát tay, ko cần cho ăn gì nhiều, đắt tiền, tụi nó vẫn mập ú. Như mèo ta nhà bạn mình, hồi đó nhà ko có điều kiện, cho ăn cơm với nước mắm hay cơm chan nước lèo, mà trời ơiiiii.....1 năm rưỡi sau có nặng 7.5kg!!! :Onion08: hôm bữa mới bị tiêu chảy 1 trận xuống còn 7kg...cái đầu nó thì to khổng lồ cứ như cọp con ấy :icon027:

Còn bà nội mình thì sang hơn 1 tí, cho ăn cá kho trộn cơm và rau muống. Nhưng mà cá ít thôi, chủ yếu là bỏ vào cho có tí mùi. Vậy mà nó cũng được 6kg. Hình em nó đây này. Em Mimi này mình cũng có nuôi 1 thời gian. Lúc ở với mình cho ăn toàn đồ sang, vậy mà cũng ko mập bằng lúc ở với nội :haizz: . Cho nên giờ em ấy đã được trả về cho bà nội :pleasantry:
*
Hình này chụp lúc bt, chưa có ăn no mà bụng nó còn như vậy đó.

*
Mèo đực chưa có thiến đó nha, lúc ở với mình được 6kg. Giờ ở với bà nội chắc cũng phải 7kg rồi...hix...

Còn 4 đứa mình đang nuôi bây giờ thì vẫn đang suy dinh dưỡng. Huhuhu :run: :run: :run:
Lyly (34 lai nga)- 4.5 tháng - 2kg
Sơri (ald) - 3.5 tháng - 1.5kg
Beo (mèo ta) 2 tháng - 1.1kg (tính ra nó là đứa chắc khoẻ nhất trong mấy đứa)
Nova (34) 1.5 tháng - 650g

Bà nội cứ nói "mi chăm nó cho cố vô, rốt cuộc chả bằng ta chăn thả :50: thôi cho tụi nó qua đây đi hoang vài bữa là mập ngay thôi đó mà" :Onion26: