• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Về vấn đề nuôi mèo

Uyên Đào

Member
Em rất thích mèo, dạo này muốn xin vài em mèo, nhưng trước khi mua em muốn tính toán về tiền bạc và về sức khoẻ, dinh dưỡng, bữa ăn,.. của các bé mèo. Mọi người làm ơn bỏ ra vài phút để giúp em những câu hỏi này (Mèo tây)

1. Thường thì mèo ăn bao nhiêu gram hạt khô (Royal Canin,...) một ngày? Nếu nuôi một em mèo tầm 5 tháng tuổi trở lên thì nên cho ăn loại nào? Có nên cho uống sữa thêm? Nên mua loại có trọng lượng bao nhiêu ? (1 kg, 500 gram,..)

2. Có nên ngủ chung với mèo..?

3. Những em mèo ALD, chải lông bao nhiêu lần / ngày?

4. Nên mua mèo cảnh ở đâu? Chợ chó mèo ở Quận 10, đường Lê Hồng Phong có chất lượng không?

5. Những chú mèo cảnh có nên cho chạy long nhong trong nhà, hay chỉ cho ẻm ở loay hoay 1 phòng duy nhất thôi?

6. Thường thì những người nuôi mèo cảnh sẽ phải bỏ ra bao nhiêu tiền để cho những SH ngày thường của các bé (thức ăn, bịch cát, ...)

7. Khi mèo 'đại tiện' xong thì có cần rửa ráy phần hậu môn không hay cứ thấy em cưng quá lại ôm ạ?

8. Có nên mua những thứ linh tinh như tay massage cho chó mèo trong lúc tắm (dạng giống bàn chải chà chân ấy ạ) hay là vòng cổ không ạ?

9. Có nên mua giường cho bé?

Với cho em hỏi 1 câu ngoài lệ, nhà em không có chuột nhưng em muốn nuôi mèo. Em nên nuôi mèo tây hay ta ạ?

Cảm ơn,

Bao Linh 85

I_Like_Pet
Trong khi chờ đợi có ai đó trloi tất cả 10 câu hỏi của e, thì e nên chủ động dành chút thjan rảnh đọc hết tất cả các topic về sức khoẻ mèo tại dd mình để tham khảo or search tìm google để ra các thông tin để trang bị cho mình kiến thức cơ bản nhất nhé

Uyên Đào

Member
Trong khi chờ đợi có ai đó trloi tất cả 10 câu hỏi của e, thì e nên chủ động dành chút thjan rảnh đọc hết tất cả các topic về sức khoẻ mèo tại dd mình để tham khảo or search tìm google để ra các thông tin để trang bị cho mình kiến thức cơ bản nhất nhé
Cảm ơn chị đã góp ý :D Em cũng đã search các câu hỏi trước đó. Nhưng vì chưa rõ lắm nên em lên đây hỏi lại các anh chị có kinh nghiệm rồi trả lời giúp. Vẫn hơn ạ. Nhưng em search google các câu hỏi #6 #1 không có ạ~ >____<

Bao Linh 85

I_Like_Pet
Cảm ơn chị đã góp ý :D Em cũng đã search các câu hỏi trước đó. Nhưng vì chưa rõ lắm nên em lên đây hỏi lại các anh chị có kinh nghiệm rồi trả lời giúp. Vẫn hơn ạ. Nhưng em search google các câu hỏi #6 #1 không có ạ~ >____<
Câu 1, e mua 1 bick canin or bất cứ loai nào là nó sẽ có sẵn cái bảng thống kê cân nặng độ tuổi của bé sẽ ăn liều lượng bnhiu 1 ngày àh
Nếu chủ yếu cho ăn hạt mua bick càng to càng lợi e ạh!
Câu 6: k thể nào có 1 đáp án chung cho e, bởi vì mỗi nhà mỗi hoàn cảnh, điều kiện, số lượng va độ tuổi mèo, thức ăn j, cát vsinh gì.....nói chung e cứ nui đi rồi thực tế đc àh, rồi sau đó chúng ta tự khắc định lượng cân đo đong đếm đc chi phí cho mèo bnhiu 1 tháng. NHƯNG QUAN TRỌNG VÀ CẦN THIẾT NHẤT! KHI MUA 1BE MÈO VỀ EM PHẢI CÓ TẦM 1 TRIỆU CHỈ DÀNH RIÊNG CHO VIỆC SỔ GIUN CHÍCH NGỪA VACXIN TRONG 1 THÁNG ĐẦU TIÊN NHÉ!
Vì 10c hỏi của e nó bao quát tất cả nhg thông tin về mèo, nên cách nhanh nhất e nên tự chủ động bổ sung kiến thức bằng cái tìm đoc thật nhìu bài viết tư liệu, những j liên quan tới mèo e nên đọc tất, xài thử, rồi từ đó suy ra hoàn cảnh mình có hợp sử dụng loại này ko...