• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

[TOPIC HỎI ĐÁP NHANH]_Lập topic hỏi lặt vặt SẼ BỊ DEL !

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
nandinh said:
mình có một bé rùa không biết là loại nào .mình không đưa hình lên đây được ,chỉ đưa được lên facebook thôi mọi người làm ơn vào sem dùm với tên trên facebook của mình là tiendat ho có hình đại diện là một bàn chân.
Bạn cho mình cái link FB nhé, tks
thichruacanh said:
rùa nhà em mấy hôm nay có vẻ không khỏe, ăn ít uống ít(3 ngày cho ăn 1 lần mà k ăn)
cầm lên tay chân thò ra k chịu rụt về, làm thế nào cũng mặc kệ k rụt về.bị khoảng 1 tuần nay rồi, vậy nó có bị vệnh gì không ạ?
Bạn cho mình xem cái hình nhé,tks.

Rùa nhà em sau 1 tuần cho uống thuốc giun albendazol đến bây giờ nó yếu yếu sao đó, không chịu ăn gì cả, ít vận động, em đã thử với cà chua cũng không ăn.đi ị ra phân lỏng và có màu đỏ xen trắng mặc dù 1 tuần chưa ăn gì cả.
Các anh chị có biết cách nào cho bé ăn được không ạ?không để vầy em lo bé chít vì mệt lắm ><

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
^
Bạn phải xem thật kĩ, vết màu đỏ đó có phải là máu ko ? Nếu phải thì tình hình rất nguy hiểm rồi đó. Rùa bỏ ăn + đi phân ra máu là đường ruột đã bị thương tổn.

Vụ này chưa trải qua bao giờ nên ko giúp được bạn rồi, chờ người khác vậy :(.

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
thichruacanh said:
tuần trước nó bị đi ị ra giun, em cho uống 1/4 viên albendazol đến bây giờ bị như vậy luôn, vẫn chưa ăn được gì ạ :((
1/4 là quá nhiều, nhà anh bầy 9 con mà chỉ dám cho 1/2 viên. Có thể nó bị ngộ thuốc rồi, ráng cho ăn trái cây đi, cho ăn bơ, trái ây ít ngọt và mềm thì càng tốt. Cho phơi nắng đầy đủ.

*Có thể nó đang bỏ ăn do mùa này là mùa nóng, bầy nhà anh cũng ăn rất ít, chủ yếu là rúc xuống đất tránh nóng*

kupi_artemis

E vừa mới nuôi rùa lần đầu tiên. Nhưng về được 1 ngày mà thấy em ý cứ im lặng sao ấy ạ :sadcorner: . khi nào mắt cũng mở thao láo, chẳng chịu ngủ gì cả. :hmmm: mà cũng k chịu uống nước luôn, cứ rúc xướng mùn dừa thui :( E thấy hơi lo, tại e chưa nuôi con gì bao giờ nên cứ sợ e ý chết k à...hu hu :07:

kupi_artemis said:
E vừa mới nuôi rùa lần đầu tiên. Nhưng về được 1 ngày mà thấy em ý cứ im lặng sao ấy ạ :sadcorner: . khi nào mắt cũng mở thao láo, chẳng chịu ngủ gì cả. :hmmm: mà cũng k chịu uống nước luôn, cứ rúc xướng mùn dừa thui :( E thấy hơi lo, tại e chưa nuôi con gì bao giờ nên cứ sợ e ý chết k à...hu hu :07:
trời
kệ nó thôi, nó nhát đó

Bobeouuu, on 17 Apr 2013 - 08:36 AM, said:
Bobeouuu said:
1/4 là quá nhiều, nhà anh bầy 9 con mà chỉ dám cho 1/2 viên. Có thể nó bị ngộ thuốc rồi, ráng cho ăn trái cây đi, cho ăn bơ, trái ây ít ngọt và mềm thì càng tốt. Cho phơi nắng đầy đủ.

*Có thể nó đang bỏ ăn do mùa này là mùa nóng, bầy nhà anh cũng ăn rất ít, chủ yếu là rúc xuống đất tránh nóng*
em thấy mấy anh chị kêu cho 1/4 viên là ổn mà.
em ở ngoài bắc nên không có bơ, phơi nắng thì vẫn thường xuyên, em cho ăn rau muống với lược vàng mà không chịu

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
thichruacanh said:
Bobeouuu, on 17 Apr 2013 - 08:36 AM, said:
em thấy mấy anh chị kêu cho 1/4 viên là ổn mà.
em ở ngoài bắc nên không có bơ, phơi nắng thì vẫn thường xuyên, em cho ăn rau muống với lược vàng mà không chịu
E đã thử với trái cây chưa ? Ít ngọt, mềm, càng thơm càng tốt.
Cái đỏ lẫn trong phân có phải là máu ko ?
E phải quan sát thật kĩ, nếu có hình thì càng tốt, sau này có muốn hỏi j thì vào đây hỏi nhé.

có.e đã thử với xoài chín, cũng như đu đủ hay dưa hấu.nhưng kết quả như nhau.:((
còn phân thì chưa rõ có phải là máu hay k.e chụp ảnh nhưng hơi mờ.khó nhìn lắm.
nhưng nói chung là giống chất màu trắng nó thải ra

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Về việc rùa đi ra phân có lẫn những thứ máu trắng thì e tham khảo bài viết này, rồi xem lại chế độ ăn trước lúc nó bệnh có giống như này ko ?

Một số người thắc mắc về việc phân bé rùa đi ra có màu trắng đục như sữa, hơi khô gần như kem đánh răng vậy các bạn có biết tại sao không nè:
- Rùa khi vệ sinh,thường thải ra phân và nc tiểu,nhưng đôi khi chúng chỉ thải ra nước tiểu và thêm 1 phụ phẩm là urates
nc tiểu chứa chất th
ải và độc tố lọc từ máu,trữ trong bàng quang của chúng,nhưng chúng còn có 1 sản phẩm nữa là urates hay acid uric-là chất thải sau khi tiêu hoá protein,khi rùa tiểu,nó thường thài ra urates và nc tiểu cùng lúc,nên thi thoảng ta sẽ thấy cục trắng-đa số tưởng lầm là phân
- Tần suất xuất hiện mấy cục urates này chấp nhận đc khoảng vài lần trong tuần,nếu như bạn thấy rùa của mình thải ra liên tục thứ này-hãy xem lại khẩu phần ăn-có quá nhiều đạm và quá ít chất xơ
- Còn nếu ko thấy thì coi chừng em nó đang thiếu dinh dưỡng
- Cuối cùng là khi bạn bổ sung canxi,coi chừng quá liều-khi đó nó ko hấp thu đc,cũng dẫn tới rùa thải phân trắng,nhưng ko phải urates, nên coi kỹ :))
Còn 1 kinh nghiệm nữa, khi các bạn nuôi rùa nói chung và động vật nói riêng, đó là khi các bạn đi đám ma về thì việc đầu tiên là nhớ tắm rửa rồi hẵng nâng niu các bé nhé ^^

Urates là phế phẩm của protein trước khi tạo ra uric acid trong máu quá cao -> rùa cưng sẽ dễ bị thận.
Ngoài ra, tác hại của việc nếu các bạn thường xuyên cho bé rùa núi vàng ăn thịt, cá, giun và thức ăn của chó mèo (thức ăn của chó mèo hoàn toàn không chứa dinh dưỡng phù hợp với bò sát nhất là chúng chứa nhiều protein) thì sẽ gây biến dạng cho bộ mai của rùa cưng. ^^

Còn về con rùa thì bây h e phải xem lại thêm một lần nữa, vì rùa ko thụt đầu vào là nó đang bệnh rồi.
- Nó đi đúng có loạng choạng ko ?
- Hai bên mắt có mở to ko ? Hay bên nhỏ bên lớn ?
- Có nghe tiếng khụt khịt ko ?
- Mũi có chất nhầy ko ?

n ít đi lên e cũng k theo dõi được.vì em vẫn còn phải đi học.
nhưng lúc về em thấy dưới tấm giấy mềm (e để lót cho bé) có 1 ít nước.k rõ là miệng bé chảy xg hay là bé tè ra nữa.hnay e cho uống gói smecta rồi.

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
^ Ko theo dõi dc thì anh cũng chịu, mà e cứ cho nó uống thuốc loạn cào cào thế thì ko ổn chút nào.
Đành chờ thôi chứ biết sao.

nandinh

Member
minh moi mua mot con nui vang duoc may ngay hom nay cho no tam nhin ki thay mi mat hoi xung hong ben trong mat vien xung quanh long den có mau vang nhu mủ ay khong biet co phai dau mat khong neu phai thi chua nhu the nao mong cac ban giup voi.

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
nandinh said:
minh moi mua mot con nui vang duoc may ngay hom nay cho no tam nhin ki thay mi mat hoi xung hong ben trong mat vien xung quanh long den có mau vang nhu mủ ay khong biet co phai dau mat khong neu phai thi chua nhu the nao mong cac ban giup voi.
Cho mình xem cái hình.
Lần sau nhớ viết có dấu nhé, ko là del đấy.

nandinh

Member
hình mờ lắm mình dăng lên fb bạn semhộ với địa chỉ fb của mình là Tiendat Ho . Chắc là bị đau mắt rồi chỉ là không bíêt bệnh gì để điều trị cho đúnh thôi hôm nay liều mua lọ thuốc đau mắt của người về nhỏ may ra thì khỏi chú chẳng biết sao nưa . Một mắt sắp không nhìn được rồi chắc đui mất thôi. Xung quanh lòng đen có màu vàng xanh như nước mũi hoăc giống như mủ ở mụn ấy.bờ mi hơi xưng