• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

[TOPIC HỎI ĐÁP NHANH]_Lập topic hỏi lặt vặt SẼ BỊ DEL !

Cho mình hỏi với, mình đang nuôi con alligator, size cũng hơi bự 1 chút, ăn thịt bò, heo hay tôm thấy tốn kém quá. Không biết có thực đơn nào rẻ rẻ ko ? Mình nghe nói là có thể ăn phổi heo (cái này thì siêu rẻ). Các bạn có thể gợi ý mình vài món được không? Xin cảm ơn

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
lazymen said:
ăn nội tạng độc lắm bạn ạ, cho nó săn cá mồi đi bạn
Chuẩn, cá mồi là hợp lí nhất.

Bạn cho nó ăn thịt đỏ riết, mai mốt đem ra canh nhà dc luôn, mua cái đồ rọ mõm nó lại, ko nó cắn là đi 1 miếng thịt =)). Nó to to tí nữa thì đi một lóng tay =))

MAX SIZE

Cảm ơn các bạn (Mình đã like he he)
Nhưng size lớn thì cá mồi là loại cá nào. vì ngoài tiệm cá cảnh thì cá mồi = ngón út - xíu xíu
Các bạn có biết loại thức ăn nào nữa không ? Gợi ý cho mình 1 chút
Kiểu này dễ đào ao nuôi 1 hồ cá lóc cho nó ăn
Nói thật là rất thích alli nên thà chết chứ ko để em nó thiếu ăn
Các cao nhân giúp đỡ

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Bạn cứ ra chợ, ra mấy hàng cá hay thịt ấy, hốt đồ thừa về thả vào ao là e nó hạnh phúc lắm rồi. Giống Ali này ăn tạp, ăn cả xác chết, sau này e nó to bằng cái bắp tay, bạn cho nó ăn chuột sống cũng ok luôn.

H e nó còn bé thì cứ ra chợ, mua kí cá rô bí, thả vào hồ chừng nào thấy hết cá thì thêm.

.

ruavanghanoi

Rualahanoi
kjssnam said:
à là do em thấy các topic lập ra hỏi thì thấy ít hoặc rất lâu có người trả lời lên em muốn lập topic này mong các mod , hoặc các anh các chị hiểu về các bé rùa vào trả lời giúp đỡ các mem mới :03:
à em hỏi luôn là em mới mua 1 chú rùa núi vàng size 17 , lúc ở chỗ mua bò rất khỏe , thấy cả ăn cà chua nữa :good_job:
nhưng từ hôm về thì rất thích ngủ , ăn thì chỉ cắn vài miếng cà chua còn lại chỉ ăn rau muống , mà nghe có anh nói là ăn rau muống ko tốt . mà chỉ ăn vào sáng tầm 8-8h30 khi mới ngủ dậy , ko thấy uống nước chỉ thấy lúc em thả ra sân cho bò thì uống 1 ít ở trên nền gạch ( nước mưa còn đọng lại ) , rồi suốt ngày ngủ , ko chịu tắm nắng , thả ra cho tắm thì tìm chỗ nào tối tối như gầm chậu cảnh thì chui vào . à mà phân của em nó thì cũng ko rắn ko nát , to bằng cả ngón tay út của em mà lại còn nhiều , trong phân còn có cả vỏ cà chua và hạt cà chua có lẽ do khó tiêu hóa . mà ngủ thì chỉ bò lên nắp hang của em nó rồi rúc đầu vào trong cái bụi cỏ trồng bên cạnh , à mà buổi sáng thì chỉ chui trong cái hang làm bằng 1/2 cái xô . đi tè thì ra cả các cái gì mà hơi cặn cặn . em làm chuồng bằng thùng xốp , rải cát , vậy có ảnh hưởng gì đến việc sống của em nó ko . mà thấy chị Tròn vo bảo là dùng mùn dừa , nhưng chỗ em chỉ có mạt cưa thôi vậy có dùng được ko ? .
thank anh chị trước nhé :gongxi-1: :gongxi-1: :gongxi-1:
Không vấn đề gì đâu em. Rùa rất khỏe. cứ để nó tự nhiên, khi nào đói tự khắc rùa sẽ ăn thôi em à. Chúc vui

aoaomuarao

YTC Developer
Bạn nào cho mình hỏi vấn đề dọn chuồng trại cho rùa với. Hiện mình đang nuôi mấy đứa, có lót bằng mùn cưa, nó ỉa ra thì dọn dễ rồi, nhưng vấn đề khi nó đái thì làm thế nào cho hiệu quả (sạch sẽ, ko có mùi hôi...), bời vì nó đái ỉa hàng ngày mà mình phải thay mùn cưa hàng ngày cả chuồng thì tốn kém lắm, chuồng cũng khá là lớn mà cũng chẳng biết nó đái ở chỗ nào để dọn nguyên chỗ đó. :dead:

rùa nhà em cho dĩa nước vào là nó cứ bò vô đó cho bẩn đi r lại bò ra
mà chẳng chụi uống nc gì cả.hơn 1 tuần nay k uống nc rồi, thức ăn thì chỉ ăn nấm thôi à >_<
chẳng bjt có bị sao k nữa

aoaomuarao

YTC Developer
Bạn nào cho mình hỏi vấn đề dọn chuồng trại cho rùa với. Hiện mình đang nuôi mấy đứa, có lót bằng mùn cưa, nó ỉa ra thì dọn dễ rồi, nhưng vấn đề khi nó đái thì làm thế nào cho hiệu quả (sạch sẽ, ko có mùi hôi...), bời vì nó đái ỉa hàng ngày mà mình phải thay mùn cưa hàng ngày cả chuồng thì tốn kém lắm, chuồng cũng khá là lớn mà cũng chẳng biết nó đái ở chỗ nào để dọn nguyên chỗ đó. :dead:

aoaomuarao said:
rùa nhà em chỉ thấy đi ị thôi, chứ chả thấy đi tè j cả^^

vivian

mọi người có thể giới thiệu cho e loại rùa cạn nào dễ nuôi, sống dai, ít bị bệnh và không cần đầu tư làm chuồng được không ạ? e là sinh viên sống xa nhà, nên không có đk đầy đủ, nhưng e rất rất thích tậu 1 e rùa về làm bạn. mọi người giúp e với. e cảm ơn nhiều :gongxi-1:

aoaomuarao

YTC Developer
vivian said:
mọi người có thể giới thiệu cho e loại rùa cạn nào dễ nuôi, sống dai, ít bị bệnh và không cần đầu tư làm chuồng được không ạ? e là sinh viên sống xa nhà, nên không có đk đầy đủ, nhưng e rất rất thích tậu 1 e rùa về làm bạn. mọi người giúp e với. e cảm ơn nhiều :gongxi-1:
- Mình vote 1 phiếu cho Rùa sa nhân nhé :) Ham ăn, dễ nuôi, khỏe mạnh, ít bệnh tật, dạn người (Sẵn sàng cắn cả tay chủ nếu đang đói :)))...Đem về thả vào nhà vệ sinh nuôi cũng được, làm cho nó 1 chỗ nó chui vào ngủ là oke.
- Núi vàng cũng được nhưng phải thả ở chỗ khô ráo, thả trong nhà thì phải chú ý dọn phân cho em nó, còn thả ngoài sân thì cẩn thận ko mất trộm :))

vivian

aoaomuarao said:
- Mình vote 1 phiếu cho Rùa sa nhân nhé :) Ham ăn, dễ nuôi, khỏe mạnh, ít bệnh tật, dạn người (Sẵn sàng cắn cả tay chủ nếu đang đói :)))...Đem về thả vào nhà vệ sinh nuôi cũng được, làm cho nó 1 chỗ nó chui vào ngủ là oke.
- Núi vàng cũng được nhưng phải thả ở chỗ khô ráo, thả trong nhà thì phải chú ý dọn phân cho em nó, còn thả ngoài sân thì cẩn thận ko mất trộm :))
cảm ơn bạn, bạn có thể gợi ý cho mình một số chỗ mua rùa uy tín được không. Mà nuôi e này chắc phải cho ăn kĩ chứ không mất miếng thịt như chơi ý nhỉ, mai mốt đào tạo e ý đi cắn người trả thù cũng đc lắm hihi

nandinh

Member
mình có một bé rùa không biết là loại nào .mình không đưa hình lên đây được ,chỉ đưa được lên facebook thôi mọi người làm ơn vào sem dùm với tên trên facebook của mình là tiendat ho có hình đại diện là một bàn chân.

rùa nhà em mấy hôm nay có vẻ không khỏe, ăn ít uống ít(3 ngày cho ăn 1 lần mà k ăn)
cầm lên tay chân thò ra k chịu rụt về, làm thế nào cũng mặc kệ k rụt về.bị khoảng 1 tuần nay rồi, vậy nó có bị vệnh gì không ạ?