• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

[TOPIC HỎI ĐÁP NHANH]_Lập topic hỏi lặt vặt SẼ BỊ DEL !

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
@BoBeouuu: Khi mắt rùa nhắm lại, em xem con ngươi nó có lồi ra hay trũng xuống? Bé rùa nhà em khoảng mấy lạng? 1 lạng -> 1 lạng rưỡi hay là hơn? Em xem nó có gầy không? và quan trọng nhất, là em xem miệng nó có nhớt vậy nó có kiểu bong bóng trong miệng không? Nhắn lại sớm nhất cho chị.

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
@BoBeouuu: Chị có thể nói sơ qua như thế này:
+ Nếu bé có bong bóng ở miệng, mắt trũng sâu -> viêm phổi -> không chữa được
+ Nếu không có bong bóng ở miệng, người gầy -> do thiếu dinh dưỡng, do rùa quá bé (đối với từ 1,5 lạng - 2 lạng trở xuống)
+ Có thể do tác nhân bên trong (do ký sinh trùng), vì hầu hết rùa núi hay chăn nuôi không đảm bảo vệ sinh rùa thường có ký sinh trùng bên trong, con nào may mắn thì không có, mà xui thì là có, thời gian phát tác thì tùy. :) Chị nhắn cho em SĐT của 1 người vào inbox, em gọi điện hỏi thẳng em ấy nữa. Nó là trùm rùa đấy :D

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Xác định bênh là nhiễm lạnh, miệng đầy nhớt, chưa tới độ nhắm tịt hai mắt nhưng hiện tại thì ko còn đi dc nữa ..... Rùa quá bé, trời mưa suốt, chuồng thì ẩm ướt ....

Cách li, đem vào nhà, đốt đèn ..... hi vọng :sadcorner:

lazymen

T.Viên Năng Động
Xác định bênh là nhiễm lạnh, miệng đầy nhớt, chưa tới độ nhắm tịt hai mắt nhưng hiện tại thì ko còn đi dc nữa ..... Rùa quá bé, trời mưa suốt, chuồng thì ẩm ướt ....

Cách li, đem vào nhà, đốt đèn ..... hi vọng :sadcorner:

size mấy rồi bạn? mình cũng có 1 con bé tí mới nở trong trứng ra đem nuôi tới giờ luôn, rùa nhỏ ăn khỏe lắm, hi vọng em nó mau khỏi bệnh

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
size mấy rồi bạn? mình cũng có 1 con bé tí mới nở trong trứng ra đem nuôi tới giờ luôn, rùa nhỏ ăn khỏe lắm, hi vọng em nó mau khỏi bệnh

Mới size 9 mà thả lăn lóc trong chuồng, mấy ngày nay bận bịu ko chăm nó dc, gặp trời mưa suốt mới chán ...... Haizzz :sadcorner:

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
@BoBeouuu: Hôm trước, em đã gọi cho số chị đưa chưa ? Nó bảo sao em?
Ngoài việc cách ly giữa con bệnh và con khỏe, thì em hãy bắt đầu dọn dẹp, vệ sinh chuồng các bé, thay lại toàn bộ mùn dừa trong chuồng cho mấy bé rùa còn lại.
Còn bé đang bị ốm, thì dù là rất khó, nhưng thử cho bé uống 1 chút penicilin xem thế nào? Còn nước còn tát, hy vọng em nó sẽ khỏi...

boybao20

Có chuyên gia nào ở tp.HCM ko,mình muốn giao lưu học hỏi kinh nghiệm về cách nuôi rùa.Hiện mình đang sống ở khu chung cư Phú Thạnh-212 Thoại Ngọc Hầu-Q.Tân Phú.Mình mới nuôi 1 em rùa 3G size tầm 8-10cm đc 2 ngày :D và nó vẫn ko ăn gì 2 ngày nay rồi,hy vọng giao lưu với các chuyên gia sẽ biết đc nguyên nhân và những thông tin bổ ích để giúp mình tốt hơn trong việc nuôi rùa :D

FB : https://www.facebook.com/
S
ĐT : 0932778351 - 01695695335

lazymen

T.Viên Năng Động
Có chuyên gia nào ở tp.HCM ko,mình muốn giao lưu học hỏi kinh nghiệm về cách nuôi rùa.Hiện mình đang sống ở khu chung cư Phú Thạnh-212 Thoại Ngọc Hầu-Q.Tân Phú.Mình mới nuôi 1 em rùa 3G size tầm 8-10cm đc 2 ngày :D và nó vẫn ko ăn gì 2 ngày nay rồi,hy vọng giao lưu với các chuyên gia sẽ biết đc nguyên nhân và những thông tin bổ ích để giúp mình tốt hơn trong việc nuôi rùa :D

FB : https://www.facebook.com/
S
ĐT : 0932778351 - 01695695335

bạn vào fb dưới chữ kí mình có nhiều ình rùa 3 gờ lắm :)

mewthree007

ảo diệu vô cùng
Em vs em rùa ở cùng phòng ....mọi người cho hỏi có luyện cho em ý đi wc đúng nơi qui định được không nhỉ ?

lazymen

T.Viên Năng Động
Em vs em rùa ở cùng phòng ....mọi người cho hỏi có luyện cho em ý đi wc đúng nơi qui định được không nhỉ ?

có tài liệu nói được, nhưng ko hươgns dẫn như thế nào @@

mewthree007

ảo diệu vô cùng
Mình thấy nhiều người cứ để em ý trong phòng nên cũng làm thế .... e ý ăn xong chui vào hang ( gầm tủ ) rồi buồn lại ra ngoài làm bãi @.@ đi nặng dọn còn khổ chưa nói đến đi nhẹ thì không biết đường nào mà lần @.@

lazymen

T.Viên Năng Động
Mình thấy nhiều người cứ để em ý trong phòng nên cũng làm thế .... e ý ăn xong chui vào hang ( gầm tủ ) rồi buồn lại ra ngoài làm bãi @.@ đi nặng dọn còn khổ chưa nói đến đi nhẹ thì không biết đường nào mà lần @.@

cho vô thùng xốp đi

sunbyn

Rùa tai đỏ nhà em bị j` hôk mở mắt bữa h
E nghĩ bị nấm nên thay nước và bỏ muối vào và đem phơi nắg nữa nhưg vẫn hôk chịu mở mắt
Xem kỹ phần body e nóa thỳ hôk cóa dấu hiệu bị nấm
Cho e hỏi nóa bị j` zạ :((
E sợ nóa die wá hà
(Nóa cóa chiều dài khoảng (3-5cm)

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Rùa con rất dễ bệnh, và thường thì rất khó qua khỏi. Giờ e cần làm những việc sau đây.

1.Chụp hình của e rùa rồi up lên
2.Chuyển em nó qua chỗ nước sạch.
3.Giữ nước sạch, nếu e rùa có đi ra phân thì phải dọn ngay.
5.Ban đêm đốt đèn sưởi.
6.Ban ngày phơi nắng 15p thời gian trong khoảng từ từ 7h~8h.
4.Giữ mực nước ko quá đầu rùa.

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Cứ giữ chỗ nó ở luôn sạch, nhưng đừng sạch quá, có thay thì thay 2/3 nước thôi.

Giữ ấm, phơi nắng,cho ăn đầy đủ.

Vậy thôi, rùa bé mà bệnh thì lánh ít dữ nhiều, chúc chú may mắn

kdcty2k

YTC Developer
hồi lâu em cũng nuôi 1 con tai đỏ....cũng nhắm kin mắt...chán quá...bỏ xó nhà...thế mà 2 tháng sau thấy nó bò ra....đưa cho bà chị cho nó ăn...thế là nó sống...cơ mà bị con ki nô ở nhà ngoạm mất...nên die...

kyo.1st

Hắc Lang
Tròn Vo 1987 said:
1. Rùa thích ăn cà chua, và ăn rau muống hoàn toàn bình thường không vấn đề gì hết. Rau muống tốt cho rùa, nhưng nếu ăn thêm rau cải bổ sung vitamin D thì cũng tốt. Cái này thì không phải lo nhé. Nhưng chú ý là rùa thì khi cho ăn cà chua nhớ bóc vỏ đi em nhé, kẻo rùa lại ngộ độc đấy.
2. Việc phơi nắng cho rùa, thực ra nếu set chuồng chỗ có ánh nắng thì tự nó biết phơi nắng cho đủ :D
3. Bé rùa nào cũng khoái chui vô chỗ tối và ngủ :D nên em cứ yên tâm nhé :)
bạn ơi..rùa 3g mình mấy hum nay cứ rướn cổ rặn j á..rặn ra thì thấy cái j đen thui mà dài..cứ lòi ra thụt zô..mình lấy đũa gắp thì cứng ngắc..h nó dính ở đích con rùa lun r..tội nó wa'..nhìn tg con đĩa chui vào rùa cắn..bạn bít là j k?

Ở đâu bán rùa núi vàng ship toàn quốc nhỉ.e ở mgoaif bắc nhưng cách xa hn nên đi lại k tiện.ai bjt thì chỉ e wa face nha: anhluong.vjp@facebook.com.
nick name là bóng ma mathias
^^ tks m.n nhju

Vương Lam Ngọc

YTC Developer
thichruacanh said:
Ở đâu bán rùa núi vàng ship toàn quốc nhỉ.e ở mgoaif bắc nhưng cách xa hn nên đi lại k tiện.ai bjt thì chỉ e wa face nha: anhluong.vjp@facebook.com.
nick name là bóng ma mathias
^^ tks m.n nhju
Em có thể vào đây có ship toàn quốc nhé: facebook.com/chuyenbanrua