• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Thắc mắc về nuôi mèo

rockalone

Member
Lúc còn đi học khi âu yếm 1 bé mèo thì tự dưng nó nhảy vào cắn ngay cổ mình làm xứt miếng da rất sâu , kể từ đó mình cạch ko dám gần gủi với mèo nữa
Hôm nay vì chiều bạn gái nên mình nuôi 1 bé mèo , và cho mình hỏi 1 số điều
1/ lúc trước nhà mình hay nuôi mèo nhưng khi trưởng thành nó cứ bỏ nhà đi , cho nên bây giờ đi làm mình nhốt nó vào lồng, làm về thả nó ra, biện pháp như vậy dc ko ?
2/ khi đi làm mình bắt nó vào lồng , khi vui thì nó ngoan ngoãn cho mình bắt, khi nó khùng thì nó cắn vào tay mình rồi chạy trốn, co 1 lần mình bị nó cắn vào tay , mình dùng cây đánh nó để dạy nó , đánh nó mà nguyên ngày nó vẫn còn xù lông với người, thế mà vẫn chứng nào tật nấy , nó ko thể dạy dc như chó , có cách nào mà làm cho nó bỏ thói quen cắn người ko ?
3/ mình thấy mèo dơ , muốn đi tắm cho nó ko bít có được ko ? mà mình nghĩ tắm cho nó thế nào cũng bị nó cắn nữa ^^
4/ mình định nuôi giống mèo nào thông minh hơn , mình thấy 1 số người ôm mèo ba tư lông dài vào người mà nó nằm ngoan và ngủ ngon lành, có phải mèo 4tu tính tình lành hơn mèo vn

hanhjen

♥ Luật sư của mèo ♥
1/ lúc trước nhà mình hay nuôi mèo nhưng khi trưởng thành nó cứ bỏ nhà đi , cho nên bây giờ đi làm mình nhốt nó vào lồng, làm về thả nó ra, biện pháp như vậy dc ko ?
Bạn nuôi mèo đực hay cái ? Mình nghĩ nhốt nó vào lồng không phải cách hay đâu. Mèo là loài động vật ưa sự tự do, nó sẽ rất ghét nếu bị nhốt. Hay bạn đưa nó đi triệt sản ý, nó chỉ đi chơi loanh quanh rồi về thôi chứ không bỏ nhà đi mất đâu

2/ khi đi làm mình bắt nó vào lồng , khi vui thì nó ngoan ngoãn cho mình bắt, khi nó khùng thì nó cắn vào tay mình rồi chạy trốn, co 1 lần mình bị nó cắn vào tay , mình dùng cây đánh nó để dạy nó , đánh nó mà nguyên ngày nó vẫn còn xù lông với người, thế mà vẫn chứng nào tật nấy , nó ko thể dạy dc như chó , có cách nào mà làm cho nó bỏ thói quen cắn người ko ?
Có lẽ vì thấy bạn nhốt nó vào chuồng nên nó sợ và tức giận đó, bạn dùng gậy đánh nó càng làm nó sợ hơn. Mình nghĩ bạn nên dành thời gian quan tâm và chơi đùa cùng nó để nó thân thiện hơn. Mỗi con mèo có 1 tính cách khác nhau nhưng 1 phần tính cách nó cũng được hình thành dựa trên người chủ đó bạn. Nếu bạn thường xuyên chăm sóc và yêu quý nó, nó sẽ cực quấn bạn. Còn nếu không, nó sẽ rất khó gần

3/ mình thấy mèo dơ , muốn đi tắm cho nó ko bít có được ko ? mà mình nghĩ tắm cho nó thế nào cũng bị nó cắn nữa
Nó bẩn thì phải tắm nhé bạn ^^ Nhưng trước hết làm quen với nó đi. Ban đầu mình tắm cho mèo bị cào te tua luôn, nhưng về sau cũng quen dần. Mà nó như thế thì bạn cắt móng tay cho nó đi. Đầu thì giữ chặt. Nếu chưa quen thì gọi thêm đứa bạn nữa, 2 người tắm cho nó :D

4/ mình định nuôi giống mèo nào thông minh hơn , mình thấy 1 số người ôm mèo ba tư lông dài vào người mà nó nằm ngoan và ngủ ngon lành, có phải mèo 4tu tính tình lành hơn mèo vn
Giống mèo tây hầu như con nào cũng thế bạn ạ. Ai bế cũng đc, ai vuốt cũng được, lúc nào bế cũng nằm im. Còn mèo ta thì tính lanh lợi và có phần hơi ghê hơn. Nhưng nếu nuôi lâu, bạn sẽ nhận thấy mèo ta cũng rất khôn và đáng yêu