• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Tự chế biến sữa cho mèo

wendy1993

YTC Developer
Hỗn hợp sữa của Franny Syufy

Được biết là nhà chế biến thức ăn nổi tiếng cho mèo con trong những breeder, công thức này dùng cho mèo con bị bỏ rơi, mèo mẹ đang mang thai và chăm sóc cho con của chúng, mèo vừa khỏi bệnh và mèo lớn tuổi cần bổ sung dinh dưỡng. Hỗn hợp này để được khoảng 2 tuần. Có thể để trong khay đá để tiện chia ra từng phần lúc cho uống. Khi cho uống, để ở nhiệt độ phòng.

Nguyên liệu:
355 ml nước
1 lá gelatin
355 ml sữa dê
2 thìa vừa mayonaise
2 thìa vừa yogurt

Cách làm:
Nấu nước sôi, cho lá gelatin vào - khuấy đều. Cho những nguyên liệu vào theo thứ tự: 1/2 phần sữa, 2 thìa mayo và 2 thìa yogurt, cuối cùng là cho hết số sữa còn lại vào. Bạn có thể dùng máy đánh trứng ở tốc độ chậm, hoặc dùng tay cầm đánh trứng vẫn ok.

*Lưu ý: Nên cho mèo uống thử 1 phần nhỏ trước.
Tính theo tuần tuổi để chia số lượng sữa cần uống cho thích hợp
Từ lúc sinh đến 1 tuần tuổi: Cách 3 giờ cho uống 1 lần ( 8 lần/ ngày )
Từ 1 đến 3 tuần: Cách 4 giờ uống 1 lần ( 6 lần/ ngày )
Từ 3 đến 4 tuần: Cách 5 giờ uống 1 lần ( 5 lần/ ngày )
Từ 4 đến 5 tuần: 4-5 lần 1 ngày ( thời gian tùy thích )
Mèo con có thể uống ít dần hoặc nhiều dần tùy theo khẩu vị của mỗi bé.

Dịch: wendy1993

Charlene2801

♬ Mèo Tinh ♬
Chà vụ này cũng thú vị àh nha! Mấy bé nhà bạn có thích loại sữa này ko? Mình cho thêm mayonnaise với yogurt là để bổ sung dinh dưỡng phải ko bạn? Chứ cơ bản thì sữa tươi cũng ok rùi. Mà trong trường hợp ko có sữa dê mình thay bằng sữa bò như sữa vinamilk ko đường được hông ta? :hmmm:

Cat Tree Vietnam

YTC Developer
Cơ mà đọc các tài liệu thì mèo nhỏ có thể hấp thụ được sữa, nhưng mèo lớn thì không cần thiết sữa nữa, vả lại đa số mèo ko tiêu hóa đc sữa, dễ bị tiêu chảy.

Nếu có cho uống/ăn sữa thì 1 lượng rất nhỏ (1 thìa) & ko thường xuyên. Ở mèo quan trọng là canxi nhưng ko nhất thiết phải là sữa :-S

wendy1993

YTC Developer
Ừa bạn, sữa dê chứa ít lactose hơn sữa bò và dễ tiêu hóa hơn đó bạn, hầu như mèo thì ko dung nạp lactose nhưng mình cho bé uống sữa này thấy ko có vấn đề gì cả, lúc trước mình cho bé uống sữa free lactose của em bé vẫn bị tiêu chảy mà ko hiểu sao, đổi sang công thức này thì khỏe re à :03: , còn việc đổi sữa bò thì mình ko rành lắm tại chưa thử.
Charlene2801 said:
Chà vụ này cũng thú vị àh nha! Mấy bé nhà bạn có thích loại sữa này ko? Mình cho thêm mayonnaise với yogurt là để bổ sung dinh dưỡng phải ko bạn? Chứ cơ bản thì sữa tươi cũng ok rùi. Mà trong trường hợp ko có sữa dê mình thay bằng sữa bò như sữa vinamilk ko đường được hông ta? :hmmm: