• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Tư vấn dùm 2 giống chó labardor và rottweiler

Mình đang muốn nuôi 1 e cún, đang phân vân không nên chọn e nào ( nhà mình có con nhỏ) , bạn giúp tư vấn dùm mình e labardor và e rottweiler nên nuôi e nào,dễ nuôi nha. Cảm ơn nhiều

toypoodle_123

T.Viên Năng Động
lần sau lập 1 pic thôi nha bạn , mình close pic trùng ùi
Cá nhân mình nghĩ thì lab dễ nuôi hơn nhé , tính chó săn thường điềm tĩnh hơn thì phải ( mình xem dog whisper thấy nói zị á ) ,

timmy

Mình xin phép tư vấn cho bạn lựa chó dựa vào chút ít kiến thức của mình :

1. Tính cách của chó

- Labrador là giống chó thông minh (dễ huấn luyện, vâng lời), thân thiện khá hiền lành và hòa đồng với mọi thành viên trong gia đình đặc biệt là trẻ em.

- Rottweiler cũng không thua kém Labrador về độ thông minh, yêu thương, trung thành với chủ nhân và đầm tính hơn so với Lab.

2. Tính cách của chủ

- Dựa vào những thông tin trên, ta có thể chọn chó dựa vào tính cách, thói quen của chủ nhân, dĩ nhiên điều trên chỉ mang tính tham khảo và khi chọn chó còn phải biết lựa chó nào có tính cách phù hợp với bạn vì mặc dù cùng chung 1 giống và 1 bầy nhưng mỗi chó sẽ có một tính cách khác nhau. Nếu bạn là một người đầm tính thì nên chọn giống Rottweiler vì có tính cách gần giống và ngược lại nếu bạn là một người vui vẻ năng nổ thì nên chọn chó Labrador.

Tuy nhiên, như đã nói ở trên, việc chọn chó dựa trên giống hoặc tính cách của chủ chỉ là 1 khái niệm tương đối, việc lựa chọn cho mình 1 con chó phù hợp dựa trên tính cách của mỗi cá thể (bất kể là giống chó nào, cũng giống như người mỗi người mỗi tính) và biết cách chăm sóc, dạy dỗ chó để chó có thể hòa hợp được với chủ nhân và gia đình mới là việc quan trọng. Mình có thể chỉ cho bạn cách chọn một con chó phù hợp nếu bạn muốn.

Mọi người thường hay nói Rottweiler hay Pitbull là những giống chó nguy hiểm nhưng nếu Labrador không được dạy dỗ, chăm sóc và chơi đùa đúng cách thì cũng bộc lộ sự nguy hiểm không thua kém so với Rott hoặc Pit Bull.

Bạn phải tìm hiểu thật kỹ và chỉ quyết định nuôi những giống chó to như Lab hoặc Rott khi bạn chắc chắn sẽ dành thời gian chăm sóc và chơi đùa với chung như chính người thân của mình vì cả 2 giống trên đều thuộc giống Working Dog (cần vận động nhiều hoặc có việc làm để ra bớt năng lượng dư thừa) và nếu chúng không được giải phóng năng lượng, vận động nhiều thì sẽ mang lại rất nhiều điều tiêu cực cho bản thân chó cũng như cho chủ và người thân của bạn.

Ngoài việc cho chó vận động ra thì ngay từ khi chó còn nhỏ thì bạn cũng phải cho chó làm quen và xã hội hóa với người lạ, thú vật khác và kể cả những con chó khác...ở Việt Nam mình có một quan niệm rằng chó mà mừng người lạ là chó ngu nhưng thật ra để huấn luyện một con chó thân thiện với người lạ là điều không dễ dàng... nhất là khi nuôi 1 con chó to như 2 loài Lab hoặc Rott thì tốt nhất bạn hãy tạm quên việc cho chó bảo vệ mình bằng cách sủa hoặc tấn công người lạ mà hãy chú tâm cho việc xã hội hóa con chó...có như thế thì bạn sẽ rất yên tâm và không cần phải lo lắng khi để chó chới đùa 1 mình với em bé kể cả khi không có mặt của bạn ở đó.

Chúc bạn lựa chọn cho mình một chú chó thông minh, thân thiện để làm bạn nhé.