• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

show hàng,chuồng rùa sau 1 tuần làm theo cách của bobe

kehuydiet7

Linh hồn đã mất....
Em này bị nặng lắm rồi. Toàn yếm bị hết. Khả năng phải gỡ hết yếm dưới là rất cao. Bệnh này đáng lẽ phải phát hiện và chữa trị sớm. Cái này phải chữa trị trong 1 thời gian dài. Sau này các vết mổ lành bạn vẫn phải cho thuốc vào. Thêm nữa bạn nên ra ngoài tiệm thuốc thú y. Hỏi người ta có kháng sinh uống trừ nấm không nha. Diet7 sợ nó ngấm vào bên trong mạch máu dưới yếm rồi. Cũng có thể đã vào máu

NguyenQuocPhan

YTC Developer
Em này bị nặng lắm rồi. Toàn yếm bị hết. Khả năng phải gỡ hết yếm dưới là rất cao. Bệnh này đáng lẽ phải phát hiện và chữa trị sớm. Cái này phải chữa trị trong 1 thời gian dài. Sau này các vết mổ lành bạn vẫn phải cho thuốc vào. Thêm nữa bạn nên ra ngoài tiệm thuốc thú y. Hỏi người ta có kháng sinh uống trừ nấm không nha. Diet7 sợ nó ngấm vào bên trong mạch máu dưới yếm rồi. Cũng có thể đã vào máu

chuẩn ,mình chiều nay rạch ra được 3 mảng to nữa,còn mấy chỗ nữa nhìn màu khác nhau nhưng mình chưa chắc chắn lên không có rạch các bác có kinh nghiệm xem dùm em với
chiều nay phẫu thuật em ý không dãy đạp nữa chỉ trừ khi nào mình cắt nhằm chảy máu em ý.được cái hiện h em ý vẫn khỏe phẫu thuật xong mình cho ăn hết được 1/5 cái lá lược vàng mà vẫn chén ngay.

ai có kinh nghiệm chỉ bảo mình với nhé thanks nhiều nhiều lắm

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
@NguyenQuocPhan: Híc, em ấn xem, nó có mềm mềm không, chị nghĩ là nó lan ra đấy, tốt nhất phẫu thuật hết đi em ạ. Tội nghiệp cho bé quá. :khoc_nhung_ko_chiu_thua:

NguyenQuocPhan

YTC Developer
@NguyenQuocPhan: Híc, em ấn xem, nó có mềm mềm không, chị nghĩ là nó lan ra đấy, tốt nhất phẫu thuật hết đi em ạ. Tội nghiệp cho bé quá. :khoc_nhung_ko_chiu_thua:

ấn vào không thấy mềm chị ạ,nhưng nhìn vào lại thấy trắng trắng ở trong,chưa thấy biểu hiện nước hay gì cả

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
ấn vào không thấy mềm chị ạ,nhưng nhìn vào lại thấy trắng trắng ở trong,chưa thấy biểu hiện nước hay gì cả

Cái đó là cái mầm đấy, nhưng lúc này nó chưa có to ra thì cứ lược vàng thẳng tiến là hãm được nó lại, cho ăn thêm cà chua cho có vitamin C :sad:.

Chỗ vết thối nên cắt cho sát vào và phải đảm bảo chỗ đó luôn được tra thuốc và khô ráo, ko khéo ẩm nước là lại dính chưởng tiếp.

Quan trọng nhất vẫn là cái chuồng, chuồng mà ko đạt yêu cầu thì bác còn phải cầm dao lam dài dài, và như đã nói, bệnh này ko mắc thì thôi, một khi đã mắc thì tỉ lệ tái nhiễm ko có thấp đâu, trừ khi fix chuồng lại cho chuẩn thì may ra.

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Đợi chờ từ tối tới giờ, cuối cùng giáo sư rùa học Bobeouuu cũng xuất hiện :D.

Giáo sư j chị ơi ==", lúc trước có thử sức với 1 bầy ba gờ bị bệnh này, có con bị 60 -70% yếm, nhưng cuối cùng phần thối cũng khô lại rồi tự tróc ra, thế là khỏi :03:. Bệnh này ở rùa là bt nhưng mà lơ ngơ ko khéo là rùa chết, thường là bệnh đi bệnh lại làm rùa đuối sức rồi bỏ ăn mà tèo, chừng nào phát hiện trễ thì rùa mới bị nhiễm trùng mà chết thôi :sad:. Nuôi 1 bầy mà 1 con bị là xem lại chuồng trại ngay, ko thì chuẩn bị mổ tiếp những con còn lại :sad:. Bệnh này nếu mắc thì hết 80% nguyên nhân là do độ ẩm trong chuồng ko thích hợp :sad:.. còn 20% là do va đập và nhiều cái khác :lau_mo_hoi: . Còn 1 bệnh nữa là bệnh bã đậu :sad:, nhưng ai để cho bé bị chảy máu trầy trụa thì mới bị dính :ngoi_xom: .

@Phan: Cái chuồng lúc trước nuôi rùa được lót bằng cát xây dựng, được tưới ẩm mỗi ngày, đất lúc nào cũng ẩm ướt, ko có chỗ thoát nước ở đáy đúng ko ? Nếu đúng thì đúng là 1 chuồng nuôi cực lí tưởng cho ................ bệnh thối mai đấy :lau_mo_hoi: .

NguyenQuocPhan

YTC Developer
Giáo sư j chị ơi ==", lúc trước có thử sức với 1 bầy ba gờ bị bệnh này, có con bị 60 -70% yếm, nhưng cuối cùng phần thối cũng khô lại rồi tự tróc ra, thế là khỏi :03:. Bệnh này ở rùa là bt nhưng mà lơ ngơ ko khéo là rùa chết, thường là bệnh đi bệnh lại làm rùa đuối sức rồi bỏ ăn mà tèo, chừng nào phát hiện trễ thì rùa mới bị nhiễm trùng mà chết thôi :sad:. Nuôi 1 bầy mà 1 con bị là xem lại chuồng trại ngay, ko thì chuẩn bị mổ tiếp những con còn lại :sad:. Bệnh này nếu mắc thì hết 80% nguyên nhân là do độ ẩm trong chuồng ko thích hợp :sad:.. còn 20% là do va đập và nhiều cái khác :lau_mo_hoi: . Còn 1 bệnh nữa là bệnh bã đậu :sad:, nhưng ai để cho bé bị chảy máu trầy trụa thì mới bị dính :ngoi_xom: .

@Phan: Cái chuồng lúc trước nuôi rùa được lót bằng cát xây dựng, được tưới ẩm mỗi ngày, đất lúc nào cũng ẩm ướt, ko có chỗ thoát nước ở đáy đúng ko ? Nếu đúng thì đúng là 1 chuồng nuôi cực lí tưởng cho ................ bệnh thối mai đấy :lau_mo_hoi: .

oh ở dưới là đất (chủ yếu là cát,vì ở đây kiếm đất khó hơn lên trời).nhưng minh đã nót chuồng bằng 1 lớp mùn dừa 2cm và 1 lớp cỏ nhật 2-3cm.với cả buối sáng nắng to chiếu vào lên mình nghĩ độ ẩm ít lắm.mình để ý thấy con rùa cũ của mình còn hay tắm nữa kia.nó xuống hồ tắm là 2 con cá ngựa vằn của mình vào dỉa mai như thể có thức ăn ý.mai mình sẽ chụp ảnh và fix lại chuồng xem sao

NguyenQuocPhan

YTC Developer
sáng nay dậy đã đâm nhiều lỗ thoát nước ở chuồng hơn,và cho 3 em ý ăn sáng hết 1 quả cà chua,3 em hiên h ăn uống tốt
View attachment 28514 chén bữa sáng =cà chua.mình hay dùng tay đút cho các em ý ăn bi h thò tay vào nó tưởng thức ăn là chạy theo cạp liền
View attachment 28515 nắng sáng sớm chiếu thẳng vào sân trong.
con rùa tai đỏ của em đã đỡ lở loét rồi chị ạ,nhưng h em nó vẫn chưa chịu ăn gì cả lo ghê

NguyenQuocPhan

YTC Developer
hix trưa nay nắng nóng quá,2 em rùa phải đào mùn lên rúc vào tránh nóng,cái hồ nước phải lên đến 37 độ,đến mình nằm trong phòng con nóng nói gì đến nó

nhangak

Turquoise Member
Hà Nội nóng quá 37 độ C :head_hot: Cứ chốc chốc lại phải ra xịt nước cho mấy bé rùa,chuồng mình nắng chiếu đến 80%

NguyenQuocPhan

YTC Developer
chuo
Hà Nội nóng quá 37 độ C :head_hot: Cứ chốc chốc lại phải ra xịt nước cho mấy bé rùa,chuồng mình nắng chiếu đến 80%

chuồng mình cũng vậy,chắc phải chồng thêm ít cây tránh nắng

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
Híc, trời hôm nay nóng quá. C đi cả ngày, giờ phát sợ lên được. Tuy giờ ở nhà trọ chưa kịp mua quạt. :D Nhưng vẫn đành chịu nóng đi ngủ.

silvershark8x

T.Viên Năng Động
Ôi, thích thiệt :icon027: Cái chậu xuơng rồng đẹp quá, chị khoái xương rồng lắm. Lúc nào làm lại cái chuồng, thì up lên mọi người xem nghe em :)

:)) xúc tiến đi thôi lại còn lúc nào nữa hả tròn vo :D

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
:)) xúc tiến đi thôi lại còn lúc nào nữa hả tròn vo :D

Hôm qua tớ mới xuống HN, định đi mua mùn dừa, nhưng kết quả cuối cùng là nắng vỡ đầu, ko đi nữa, ra chợ Cổ Nhuế, người ta cho xơ dừa (không biết có phải loại xơ dừa mọi người mua không). Về cho vô cái chậu. Hết :D Trời nóng quá, Chắc tớ chảy hết mỡ ra mất. Thấy chưa, vậy mới thấy, mùa đông thiệt là đáng yêu :D

NguyenQuocPhan

YTC Developer
Hôm qua tớ mới xuống HN, định đi mua mùn dừa, nhưng kết quả cuối cùng là nắng vỡ đầu, ko đi nữa, ra chợ Cổ Nhuế, người ta cho xơ dừa (không biết có phải loại xơ dừa mọi người mua không). Về cho vô cái chậu. Hết :D Trời nóng quá, Chắc tớ chảy hết mỡ ra mất. Thấy chưa, vậy mới thấy, mùa đông thiệt là đáng yêu :D

chị ơi bé rùa của em chỗ vết phẫu thuật đã hết thối và hình như là đang mọc,em có lên tháo ơgau cả phủi hết thuốc để chỗ đấy có chỗ mọc không.hình như em đắp thuốc hơi dày
mà mùa đông không đáng yêu lắm đâu chị,các bé rùa ngủ đông hết thì yêu cái gì đây

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
chị ơi bé rùa của em chỗ vết phẫu thuật đã hết thối và hình như là đang mọc,em có lên tháo ơgau cả phủi hết thuốc để chỗ đấy có chỗ mọc không.hình như em đắp thuốc hơi dày
mà mùa đông không đáng yêu lắm đâu chị,các bé rùa ngủ đông hết thì yêu cái gì đây

Chị đâu nói bé rùa đáng yêu :D. Chị nói mùa đông đáng yêu, vì là trời ko nóng chảy mỡ như mùa hè. Em biết người béo, mà chịu mùa hè nóng thế này, là cực hình mà :D. Em cứ thử đắp vài kg mỡ lên người còn chết nóng, nữa là chị ước chừng cả chục ký mỡ. huhu.
Vết thương của rùa, em tiếp tục phơi nắng và đắp thuốc, nhưng đừng đắp nhiều quá nhé :). 1 thời gian nữa là ok :) Mà nhớ phơi từ 8h15 - 9h sáng thôi nhé, đừng phơi nó buổi trưa đấy nha :)

vinhmeodb

Huyền Vũ

Mùa này đi đâu ra ngoài phải nhớ mang theo cái chai, ca hay xô nhé, để nếu nóng quá chảy mỡ thì hứng lấy một ít, mang về sau có chiên, xào cái gì thì mang ra dùng cho đỡ phí :keke_hehe:

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Sau khi chắc chắn là vết thương đã khô lại và lên mài thì ko đắp thuốc nữa, tháo hết gạc ra xong để thoáng, sau này rùa lớn thì lớp trong sẽ đẩy lớp ngoài ra, nếu bị nhẹ thì lâu dần vết sẹo sẽ mờ đi vì mòn, còn bị năng thì hơi lâu :D.

Đã fix chuồng lần 2 :D.
Số thành viên hiện có:
6 Núi Vàng.
1 Sepon.
1 Sa Nhân.

Chăm oải bà cố :Onion34: . Sắp tới sẽ khóa sổ với 1 em HTV miền Bắc và 1 em Càng Đước nữa :ngoi_xom: .
Tổng cộng là 10 em :03: .