• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

sắp mùa đông rồi, chỉ mình cách tránh rét cho e rùa với :((((

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
@nhangak: Khi nào em thấy thời tiết HN bắt đầu dưới 12 độ, thì cho những đứa bé vào thùng xốp, còn đoạn vườn em đó, thì có thể để lá khô hay rơm cho mấy bé rùa lớn cũng ok. Nếu nhà có diện tích, thì setup 1 cái chuồng xốp lớn trong nhà cũng được. Chuồng xốp giữ nhiệt rất tốt nhé. :D Hồi năm trước, chị toàn làm vậy đối với rùa lá không à (Rùa lá thì yếu hơn núi vàng, núi vàng chị chỉ để trong nhà thôi). Nhưng có lẽ em cũng không phải lo lắm, thời tiết ở Hà Nội cũng bình thường, ít khi xuống dưới 10 độ nên cũng no prolem. Trời rét quá thì chăng thêm 1 cái bóng đèn tròn để sưởi (giống như cái đèn tròn người ta hay sưởi cho gà vịt đó).

lazymen

T.Viên Năng Động
nhà em ko có rơm thì dùng lá khô dc ko?Còn phần hang thì khi nó muốn ngủ thì có cần che hang cho ấm không ạ????

có thể dùng vải vóc, lá khô, lá và rơm khô khi hoai mục sinh ra nhiệt lương nên rùa thích rúc sâu vì rất ấm :) rùa là động vật biến nhiệt, nhiệt độ c thể thay đổi theo môi trường nhưng đa số rùa chết là do các loại bênh phát sinh vào mùa lạnh chứ không phải là do chết lạnh (rét thì khỏi nói rồi TT__TT) :) việc giữ ấm cho rùa là hoàn toàn cần thiết nhé ^^