• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Rùa xinh 96 - 99% nhìn yêu không mọi người? SuSu có chồng rồi nè

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Dĩ nhiên là thế rồi em iu :D C gửi cho anh xã cùng nuôi, cuối năm c xong việc ngoài này, vô trong đó ở hẳn. Ủa, nhưng chị tưởng nó mới có mười mấy tuổi mà. :D

Tuồi đời trung bình của 1 em núi vàng trên dưới hai mươi mấy năm thôi chị ạ.

20 năm là đạt max size em nào yếu thì bắt đầu có triệu chứng liệt chi, yếu cơ, nằm 1 chỗ rồi. Em nào mạnh thì cũng mắt yếu, bò yếu.

Ngoài thiên nhiên là nằm yên 1 chỗ cho tới lúc thăng luôn đấy :sad:

Em này mới size 26, chưa max size nhưng e nghĩ tầm 3,4 hay 5 năm nữa sẽ max size và bắt đầu ngưng phát triển. Sau đó kéo dài thêm dc trên dưới 10 năm nữa là xong rồi :sad:, tàn đời hoa :ngoi_xom: .

Chị xem lấy chồng cho em nó đi :le_luoi:

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute

20 năm là đạt max size em nào yếu thì bắt đầu có triệu chứng liệt chi, yếu cơ, nằm 1 chỗ rồi. Em nào mạnh thì cũng mắt yếu, bò yếu.

Em này mới size 26, chưa max size nhưng e nghĩ tầm 3,4 hay 5 năm nữa sẽ max size và bắt đầu ngưng phát triển. Sau đó kéo dài thêm dc trên dưới 10 năm nữa là xong rồi :sad:, tàn đời hoa :ngoi_xom: .

:sadcorner: Ôi, chị tưởng nó thọ được 70 năm cơ :sadcorner: :) À, bé rùa bị bệnh có vẻ thích ăn lá lược vàng lắm. Thiệt là tốt, cầu cho bé nhanh khỏi :4_002:

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
:sadcorner: Ôi, chị tưởng nó thọ được 70 năm cơ :sadcorner: :) À, bé rùa bị bệnh có vẻ thích ăn lá lược vàng lắm. Thiệt là tốt, cầu cho bé nhanh khỏi :4_002:

Em đã bảo mà :D, lược vàng là bài thuốc thiên nhiên tốt lắm :D. Tụi rùa nhà em lâu lâu măm vài tí cho khoẻ là bt :D, H tụi nó xơi trụi hết lá dưới gốc luôn, phải bắt đầu trồng cây mới :lau_mo_hoi: .

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
Em đã bảo mà :D, lược vàng là bài thuốc thiên nhiên tốt lắm :D. Tụi rùa nhà em lâu lâu măm vài tí cho khoẻ là bt :D, H tụi nó xơi trụi hết lá dưới gốc luôn, phải bắt đầu trồng cây mới :lau_mo_hoi: .

Ừ, em lấy lá lược vàng -> rửa sạch -> để ráo nước -> thái ra khoảng = 2 đốt ngón tay rồi bỏ vào rượu nấu (rượu phải đảm bảo là được nấu, chứ bên ngoài người ta toàn pha chế cồn với nước). Em ngâm rượu lược vàng 1 tháng là dùng được, sau này, có nhiều ích lợi lắm. :D

hieunguyen3k

YTC Developer

sống đc có 20 năm thôi à :khoc_nhung_ko_chiu_thua: bao nhiêu năm gắn bó để lại chủ một mình à :Onion26:

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
sống đc có 20 năm thôi à :khoc_nhung_ko_chiu_thua: bao nhiêu năm gắn bó để lại chủ một mình à :Onion26:

Sống lâu hơn tí thì nuôi rùa voi (rùa răng í).

Còn ko thì 3 mil ra sắm 1 em sulcata, tuổi thọ trung bình ~ 80 năm :X.

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
mua em rùa cá sấu ấy, tuổi thọ khá cao, canh nhà cũng dc :Onion38:

Nuôi em í mà to quá thì chắc chắn là bị sờ gáy ==", và hôm sau thì có bài báo, cơ quan XYZ giải cứu thuỷ quái tại nhà anh ABC =))))).

Nhận định đây là loài gây hại mức độ cao nên quyết định tùng xẻo =))))

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
Nuôi em í mà to quá thì chắc chắn là bị sờ gáy ==", và hôm sau thì có bài báo, cơ quan XYZ giải cứu thuỷ quái tại nhà anh ABC =))))).

Nhận định đây là loài gây hại mức độ cao nên quyết định tùng xẻo =))))

:D Cái con rùa voi nhìn xấu quá, đen xì xì, còn con rùa cá sấu thì có vẻ hung dữ :lau_mo_hoi: Chị thấy sulcata cũng xinh xinh đấy :good: nhưng không biết em ấy là rùa ngoại, liệu có hợp với thời tiết, khí hậu của nước mình mà trường thọ không nhỉ :) Vậy rùa hộp trán vàng MB thì thọ bao nhiêu lâu hả e ? À, mấy bé rùa nhà chị, chị cho uống fucaca phòng giun hết cho chúng nó (kể cả bé không có giun) liệu có sao không nhỉ?

nhangak

Turquoise Member
:D Cái con rùa voi nhìn xấu quá, đen xì xì, còn con rùa cá sấu thì có vẻ hung dữ :lau_mo_hoi: Chị thấy sulcata cũng xinh xinh đấy :good: nhưng không biết em ấy là rùa ngoại, liệu có hợp với thời tiết, khí hậu của nước mình mà trường thọ không nhỉ :) Vậy rùa hộp trán vàng MB thì thọ bao nhiêu lâu hả e ? À, mấy bé rùa nhà chị, chị cho uống fucaca phòng giun hết cho chúng nó (kể cả bé không có giun) liệu có sao không nhỉ?

sulcata sống ở những nơi khô thóang,nhiệt độ thích hợp từ 29>40 độ C ban ngày,21>26 độ C ban đêm.Nước mình lại là nước nhiệt đới nên không phù hợp(trừ khi nuôi trong bể kính có đèn chiếu chuyên dụng)

nhangak

Turquoise Member
Sống lâu hơn tí thì nuôi rùa voi (rùa răng í).

Còn ko thì 3 mil ra sắm 1 em sulcata, tuổi thọ trung bình ~ 80 năm :X.

Tuổi thọ trung bình của sulcata chỉ khoảng từ 30>50 năm thui,còn một số con mới có thể sống 70,80 năm

Dek_need_to_love

YTC Developer
sr bạn nhagak, bấm nhầm nút -1 :lau_mo_hoi:
@nhangak:Tuổi thọ trung bình của sulcata chỉ khoảng từ 30>50 năm thui,còn một số con mới có thể sống 70,80 năm
chắc j mình sống đến 70 tuổi nhỉ :sadcorner:

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
Tuổi thọ trung bình của sulcata chỉ khoảng từ 30>50 năm thui,còn một số con mới có thể sống 70,80 năm

:D Loại rùa này, ưa nhiệt đới hả em?

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
sr bạn nhagak, bấm nhầm nút -1 :lau_mo_hoi:
@nhangak:Tuổi thọ trung bình của sulcata chỉ khoảng từ 30>50 năm thui,còn một số con mới có thể sống 70,80 năm
chắc j mình sống đến 70 tuổi nhỉ :sadcorner:

:D

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Uh, nhầm thật, em Sul già nhất là 54 tuổi thôi :lau_mo_hoi: .
Còn loại rùa sống dai nhất quả đất hình như là Galapagos thì phải :03: .

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
Uh, nhầm thật, em Sul già nhất là 54 tuổi thôi :lau_mo_hoi: .
Còn loại rùa sống dai nhất quả đất hình như là Galapagos thì phải :03: .

:) Này Bo, chị cho các bé rùa uống fucaca nhé :D Phòng bệnh trước được không em :) Liệu có ảnh hưởng gì tới bé không :)

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
:) Này Bo, chị cho các bé rùa uống fucaca nhé :D Phòng bệnh trước được không em :) Liệu có ảnh hưởng gì tới bé không :)

Thường thì rùa đi phân ra giun hãy làm chị ạ. Fugaca diệt giun chỉ 1 lần duy nhất khi xài thôi, ko có phòng xa được đâu chị ạ :D. Muốn phòng bệnh giun thì cho tụi nó ăn rau sạch sạch, thường thì rùa nuôi được ăn rau quả, trái cây rửa sạch ít bị giun lắm :).

Chị xem em rùa nào biếng ăn, lờ đờ, màu da xám sậm hay tím tái là đang bị giun đấy, lúc đó mới xổ nhé, chứ tụi nó ăn uống bt mà xổ thì cung k sao nhưng hạn chế thuốc tây càng nhìu càng tốt :D

nhangak

Turquoise Member
:D Loại rùa này, ưa nhiệt đới hả em?

Nó không phù hợp với môi trường nước mình

nhangak

Turquoise Member
Có thành viên nhóm SuperJunior tên Yesung nuôi được bé Sulcata khủng long,dài ít nhât cũng.....30cm