• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

rùa nhả bong bóng

kdcty2k

YTC Developer
mấy hôm nay con sa nhân nhà em thỉnh thoảng miệng nó cứ nhớt nhớt...lâu lâu lại nhả ra 1 cái bong bóng ở miệng hay ở mũi gì đó....ăn uống vẫn bình thường....đi lại thì vẫn khỏe....chỉ có điều là hay nằm trong hang thôi....ít chịu ra ngoài....(hình như từ lúc mau về đã vậy)....anh chị nào xem giúp tình hình em nó có phải bị bệnh k ak

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Quan sát nó kĩ vào, miệng nhớt và có bong bóng là bệnh r, bệnh này do môi trường nuôi ko thích hợp, nhiệt độ quá cao, độ ẩm quá cao hoặc quá thấp.

Tin mừng là bệnh này có thể tự khỏi.

Tin buồn là một khi bệnh này trở nặng thì nhớt trong miệng sẽ đặc lại, lúc đó sẽ ko ăn uống j dc, và cứ thế mà chết, ko cứu dc.

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Cách chữa truyền thống là sưởi ấm liên tục nhưng ko quá nóng và giữ chuồng nuôi khô ráo nhưng thoáng mát.

Tốt nhất nhốt em nó vào một cái chuồng kiếng nuôi cá cảnh, lót lá hay mùn cưa rồi đốt đèn, giữ cho nhiệt độ ko quá cao là dc.

Há miệng to là khó thở rồi đó.

kdcty2k

YTC Developer
Tình hình là e đã cho nó vào 1 cái bể cá…thắp 1 bóng đèn tròn 25W…..chỗ bóng đèn xa nó nhất cũng chỉ khoảng 25cm…..nhưng nó cứ rúc xuống dưới lớp lá….k chịu lên phơi năng…thế thì có cần bỏ hết lá ra cho nó bị rọi đèn bắt buộc k ak???? Nhiệt độ ở chỗ e khoảng 15-17 độ vào buổi tối…..thì thắp đèn cả ngày hay s ak???? Hình như nó đã lười ăn đi rồi…..cho ăn thịt mà k chạy xộc xộc vào như mấy bữa nữa….mãi mới chịu ăn….

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Trời bắt đầu lạnh r, giữ nhiệt độ trong chuồng vừa đủ ấm thôi, đừng quá nóng vá quá cách biệt với bên ngoài, nó sẽ bị sốc. Mùa lạnh thì nó chán ăn là bt, cứ để yên cho nó ngủ, ráng giữ đừng để cho nhiệt độ xuống thấp quá là nó ngủ luôn đó :D.

kdcty2k

YTC Developer
thế giờ em phải làm sao???? đê cho nó ngủ...k ăn...thì nó cũng chết vì đang bị bệnh...
mà giờ nó thở khò khè.....tay chân rút vào từng nhịp theo nhịp thở...
k biết như thế thì đã nguy hiểm chưa...
có nên liều tuêm thuốc cho nó theo phác đồ ng ta chữa lợn k????

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Rùa bệnh vào đúng lúc trời lạnh như vầy thiệt khổ quá.
Tình hình là bệnh này hiện nay trong box chưa ai có kinh nghiệm chữa, giai đoạn đầu là chảy mũi thì còn vớt vát dc, chứ h miệng đầy nhớt r thì đành bó tay thôi.
Mình cũng có một em bị bệnh và tiếc là ko qua khỏi, hic.

Nhưng mà còn nước thì còn tát, bạn qua ĐÂY theo dõi và ráng cứu bé xem sao, bên này họ ra tay sớm, tức là lúc rùa đang bị sổ mũi, chưa qua giai đoạn 2.

kdcty2k

YTC Developer
con rùa nhà em k có nước mắt nước mũi dãi dớt chảy ra ngoài....chỉ có khi em banh miệng e nó ra thì trhấy có nhớt nhớt ở móng tay của e thui....kèm theo là chán ăn (hôm nay cho ăn ốc mà chỉ ăn có 1 tí)...thở khò khè....mà k biết là có nên cho 1 mang nuớc vào trong chỗ nuôi k nhỉ....anh cứ đưa ra cho e 1 lời khuyên rõ ràng đi....mà có nên bỏ lá chuối vào cho nó rúc k anh??? hay là cho nó phơi trực tiếp???

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Vậy cũng còn sớm, còn ăn dc, h cứ lắp đèn sưởi cho em nó, giữ nhiệt độ trong chuồng ko quá nóng, mát mát là ok. Cứ đem lá khô vào cho em nó rúc, để một dĩa nước nhỏ, vậy là xong, mùa này lạnh em nó chán ăn là bt.

kaka7una

YTC Developer
Giữ nhiệt độ, độ ẩm chuồng trại ổn định, khô ráo, kín gió ngăn ngừa các loại vi khuẩn phát triển gây ức chế hệ miễn dịch... dùng các loại lá sau để chữa bệnh: lá hành tươi (lấy nước hoặc ăn sống), củ hành tây (lấy nước hoặc ăn sống), lá tía tô - bạc hà (ăn sống), tinh dầu trong lá hoặc vỏ chanh - bưởi (vắt hoặc hấp với nước đun sôi, càng cô đặc càng tốt), gừng tươi (đâm nhuyễn rồi vắt lấy nước), cam thảo (đun với nước sôi cô đặc càng tốt - có tác dụng bổ trợ), nước cốt tỏi (đâm nhuyễn rồi vắt lấy nước tươi nhỏ vào mũi miệng - tránh dính vào mắt) khá hiệu quả từ gia cầm đến bò sát - chó mèo và con người, mình quan sát thấy có khả năng làm tan dịch nhầy cô đặc trong mũi, cổ họng ở gà và chó...chúc bé rùa mau khỏe!!!! Dùng thào dược vừa gần gũi và an toàn, dễ kiếm và rất kinh tế....^^

kdcty2k

YTC Developer
bây giờ nó k chịu ăn nữa rồi....sáng cho ăn thịt mà nó k ăn tí nào....mặc dù tay chân vẫn quơ loạn xạ.....giờ nên làm j' tiếp dey mấy a?????? mấy a đánh giá thử xem con rùa nhà em ở vào nguy hiểm cấp độ nào rồi ak????

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Ước chi có tấm hình, chứ ngồi đây đoán già đoán non thì đến bao giờ.

Chụp 2 bên mắt.
Chụp bên trong miệng.
Chụp mũi.
Rùa còn bò nổi ko ?