• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

phải dại hok? cứu với, cứu với

cunbong

YTC Developer
nó là chó nhật, đc 1 tuổi rồi, chiều nay thấy nó mệt mỏi vs ủ rũ, bỏ ăn nhưng hồi sáng thấy nó còn bình thường
sáng em cho nó ăn ít thịt với chút bánh phở ( tại em đi hoc buổi sáng sớm nên cho ăn vậy thôi, hồi đó nó cũg dc an như vậy nhưng hok sao)
triệu chứng: mệt mỏi nằm 1 chỗ, bỏ ăn miệng hok hả ra nhưng nhiễu nước miếng, hồi nãy đút sữa cho nó cũng thấy no uống nhưng ít( phải cho bú bình), rồi nó ngã ra, sau đó tè ra 1 vũng to ơi là to ( còn sống ạ) rồi nó lại nằm ủ rũ
Hình như nó dang có bầu ạ( thấy bụng nó hơi to hơn bình thường và cưng cứng khoảng nữa tháng trước, vú cũng hơi hơi to lên)
làm ơn giúp ạ!:143163ljogging:

Quỷ

† Người Giám Sát †
Administrator
Khi nào có thể biết được chó mang thai bằng quan sát các thay đổi tâm sinh lý cơ thể chó ?

Khoảng 5 tuần sau phối giống, rất khó xác định chắc chắn chó có thể mang thai hay không bằng cách quan sát thay đổi về phát triển đầu vú, nầm sữa, thay đổi hành vi, tính tình, cách thức ăn uống, ngủ nhiều, lười vận động... Nhiều chủ chó quá mong mỏi sự thành công nên dễ "hoang tưởng" chó đã chửa rồi đợi mãi không thấy đẻ và kết luận " chửa giả " !

Chỉ sau tuần thứ 5 trở đi mới thấy sự to nhanh, ộ ệ của vùng bụng và bầu vú. Nhưng cũng chỉ rõ rệt với chó chửa nhiều thai, còn chó mẹ mang ít thai ( 1 - 2 thai ) thì bụng chó chỉ thấy to ra rõ rệt vài ngày trước khi sinh.

Bàu vú phát triển sớm và to nhanh hơn phát triển bụng thì chó chửa ít thai ( gọi là chửa vú ), ngược lại bụng to và bàu vú phát triển vừa phải sẽ mang nhiều thai.

Có thể có sữa trước khi sinh 7- 9 ngày. Tốt nhất 1- 2 ngày trước khi sinh mới có sữa. Màu sữa phải có màu trắng đặc trưng, không trong, vàng ố bẩn mới bảo đảm thai khỏe và sinh sản bình thường. Có sữa quá sớm là dấu hiệu của sảy thai hoặc đẻ non.

E xem cún e có giống vậy ko... nếu giống thì chắc là cún nhà e mang thai nên "ốm nghén" đó mà... hoặc là để chắc ăn hơn thì e nên mang ra thú y hay nhờ bác sỹ đến nhà chuẩn đoán cho chắc ăn...

bstythu

Member
nó là chó nhật, đc 1 tuổi rồi, chiều nay thấy nó mệt mỏi vs ủ rũ, bỏ ăn nhưng hồi sáng thấy nó còn bình thường
sáng em cho nó ăn ít thịt với chút bánh phở ( tại em đi hoc buổi sáng sớm nên cho ăn vậy thôi, hồi đó nó cũg dc an như vậy nhưng hok sao)
triệu chứng: mệt mỏi nằm 1 chỗ, bỏ ăn miệng hok hả ra nhưng nhiễu nước miếng, hồi nãy đút sữa cho nó cũng thấy no uống nhưng ít( phải cho bú bình), rồi nó ngã ra, sau đó tè ra 1 vũng to ơi là to ( còn sống ạ) rồi nó lại nằm ủ rũ
Hình như nó dang có bầu ạ( thấy bụng nó hơi to hơn bình thường và cưng cứng khoảng nữa tháng trước, vú cũng hơi hơi to lên)
làm ơn giúp ạ!:143163ljogging:

Bạn chỉ cần cho uống nước đường Glucose( mua ở hiệu thuốc người) + Gừng( trà gừng) cho uống ấm sau tầm 2h đến 3h là chó khỏi. Cách này không ảnh hưởng đến mẹ và bé.
Chúc bạn thành công.
Cần tư vấn call: 0979564463

cunbong

YTC Developer
vậy nếu bị dại thật thì phải chữa làm sao?(trong thời gian ủ bệnh í)
hôm nay thấy nó đi lại dc nhưng còn yếu lắm, ăn dc khoảng 1 nuỗng cơm thịt dằm ra nhỏ xíu, uống dc chút sữa, trông thân thể ốm nhom, lông lá xơ xác thấy tội
À lỡ có thai thật thì cho đi chích ngừa dai dc hok nhỉ?