• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Nhờ các sếp tư vấn hộ em bé tiny poodle này với ạ

present92

Chả là em có yêu cuồng nhiệt mấy bé tiny, hnay thăm 1 em nghe bảo mới 2 tháng 20 ngày, có tí cái clip, em chưa nuôi bao giờ, cũng chả biết gì cả, nhờ các bác tư vấn hộ em với
Nghe nhiều chuyện nhuộm lông, lai lung tung, ko rõ nguồn gốc... em cũng hốt quá
Em cám ơn trước.

linc91

Member
- Dinh dưỡng: Bọn này nuôi cũng không hẳn là khó, ăn uống thì bạn thử cho ăn cháo thịt bằm với rau củ hoặc cho ăn hạt (thức ăn khô) dành cho chó con xem, nếu bé cảm thấy khó nhai thì bạn ngâm trước với nước khoảng 5'p rồi cho bé ăn nhé. Nếu bé bị tiêu chảy thì nên đổi hạt của cún con sang hạt của cún lớn vì thành phần thức ăn dành cho cún nhỏ chứa nhiều đạm hơn của cún lớn nên dễ gây ra tình trạng trên. Cũng ngâm mềm ra cho bé dễ ăn nhé. Khi thấy bé đỡ hơn thì bắt đầu trộn đồ ăn của cún nhỏ và lớn (theo tỉ lệ 50:50) rồi tăng giảm trong 1 tuần cho em ăn đồ cún nhỏ bình thường.

- Chăm sóc lông: Lúc nhỏ thì lông các bé không xoăn hết cỡ, sẽ có giai đoạn lông bé hơi đơ đơ, đây cũng là giai đoạn chúng ta nên can thiệp. Khi cắt bạn chỉ cần cắt ngắn lông bé còn khoảng 1-2 phân là vừa. Từ từ lông bé sẽ dài ra và lông mới sẽ xoăn hơn lông cũ. Bạn sẽ phải đợi đến khi bé tròn 1 năm mới thấy được lông trưởng thành của bé. Bạn có thể cắt và tỉa một chút khi lông bé có dấu hiệu dài rũ rượi, chấm đất. Mình khuyên bạn nên dùng tông đơ để cắt lông, đặc biệt là lông sát nơi bàn chân, vừa đảm bảo an toàn lại nhìn rất style và sạch sẽ. Tốt nhất 1 tháng bạn nên tỉa 1-2 lần vì bọn này mọc lại lông rất nhanh. Bạn có thể vào youtube để kham khảo thêm phần này nhé, có nhiều kiểu cắt nhìn rất đẹp và dễ thương.