• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mèo mẹ ăn thịt mèo con

titibmt

Nhà mình mới chuyển nhà mới trước tết tới giờ; có hiện tượng lạ là mèo mẹ đẻ con được hơn 1 tháng là mất tích 2 con (mặc dù mẹ mình đã tìm khắp nhà mà không có) và nghĩ chắc nó ăn con vì thấy bụng to. Đến hôm nay ngày mình lập Theard này thì mẹ điện thoại nói mình là mất thêm 1 con nữa; mẹ mình thấy nó tha lên lầu lát sau nghe mèo con kêu; mẹ mình nghi nghi nhưng lát sau lên kiểm tra thì thấy mất 1 con (mèo mẹ đẻ 4 con ) và giờ chỉ còn 1 con duy nhất.Nhà mình cho nó ăn rất đầy đủ; nhà nuôi nó được 8 năm rồi. Nó là mèo tam thể; nó đẻ con chắc mình k nhớ nổi nữa khoảng trên 10 lứa thì phải

Mọi người giải đáp giúp mình vì sao hoặc lý do nào mà nó lại ăn con của nó.Cảm ơn mọi người nhiều!!!

P/s: từ xưa tới h chưa có hiện tượng này từ khi chuyển nhà mới (được 4 tháng ); trong quá trình chuyển nhà thì thất lạc nó và mèo mẹ ở ngoài đường gần 1 tháng thì bắt về được. Về nhà mới lúc đầu sợ nhưng hiện tại tới giờ thì nó bình thuờng. Má mình kêu là nhìn mặt nó có vẻ dữ thay đổi 1 tí. Lần đầu post bài nếu sai box xin Mod bỏ qua cho.Thanks Mod

Hiện tượng này cũng xảy ra nhiều
Thường thì mn bảo là do người lạ có vía xấu tìm đến ổ ..........bla...........bla
Ai giải thích giùm đi

Truớc nhà em cũng nuôi hamster cũng kiểu chuột mẹ ăn thịt chuột con hỏi ra các bạn bảo đẻ con cần rất rất nhiều năng lượng, hơn nữa có thể do có người tìm đến ổ để an toàn => nó ăn con luôn pó chấm >.

hoanglan07z

YTC Developer
Có nhiều giả thiết.
1 mèo mẹ còn trẻ thiếu kinh nghiệm. lúc mèo mẹ ăn dây rốn và nhau đã "ăn nhầm" vì tưởng đó là dây rốn hay nhau
2 Bản năng bào vệ. Mèo con đã chết mèo mẹ ăn thịt con để tránh mùi tanh hôi thu hút thú ăn thịt đến ăn các con còn lại
3 Mèo con bị mất mùi. Khi có hơi tay người nhiều, hoặc mèo con bị mùi lạ. mèo mẹ ko nhận ra con mình, tưởng một kẻ "lạ" xâm nhập cũng sẽ tấn công cắn chết con non, và ăn luôn cho bổ (nếu vừa ăn)

Tình trạng ăn con chỉ diễn ra khi mèo con còn non yếu lông chưa mọc đủ. Khi mèo con lông mọc đủ sẽ ko bị mẹ ăn thịt (nhưng vẫn có thể bị cắn chết nếu bị xem là "kẻ lạ" do mất mùi).

Đôi khi mèo mẹ ko ăn thịt con mà chính là do mèo bố. Mèo mẹ vì muốn bảo vệ con an toàn đem tha con đi mà ko hề biết con mình đã bị chết và ăn 1 phần đến nơi an toàn mới phát hiện --> phi tang (giống trường hợp 2) nên ăn luôn

Trong trường hợp của bạn khả năng rất cao. Do mèo mẹ bị thay đổi chỗ ở. Bãn năng trở nên cao hơn. Nên mèo dệ bị lo lắng, phòng thủ. Khi thấy mèo con ko còn hơi mèo mẹ sẽ tấn công ăn thịt ngay. bạn nên cột 2 mẹ con lại để theo dõi nhé. Do 1 tháng mèo ở ngoài ko biết có biến động gì không. Vì thông thường mèo con có lông dài, mở mắt, mèo mẹ sẽ ko ăn. Không loại trừ khả năng mèo mẹ bị bệnh tâm lý do chuyển nhà + bị lạc. Bạn nên cột lại theo dõi nhé và cho mẹ con nó cái thùng. nó sẽ thấy an toàn hơn

Cat Tree Vietnam

YTC Developer
Hoặc có thể mèo nhà bạn đã mệt mỏi vì đẻ & chăm con rồi. Bạn nên triệt sản mèo đi, đẻ nhiều vậy sức khỏe mèo mẹ sẽ rất yếu, tuy bạn cho ăn đầy đủ nhưng khi mèo mẹ sinh con, mèo mất rất nhiều canxi, có thể do thiếu chất, hoặc con nó yếu quá, hoặc do nó ko muốn nuôi nữa nên nó sẽ ăn con. Điều này khoa học cũng chưa có cách giải thích bạn ah.