• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mèo hay cắn, cắn chảy máu. Làm sao để dạy dỗ?

RS_KN

Member
Bé mèo ta nhà em được khoảng 4,5 tháng. Bé rất hiếu động, chạy nhảy suốt ngày. Phóng lên chỗ này, nhảy qua chỗ kia, làm rớt đồ tùm lum, la hoài mà ko chừa. Đã thế còn rất hay cắn, hễ cắn là chảy máu luôn, không làm gì bé cũng cắn, nhất là tay chân. Mình thì ko quan tâm lắm vì nghĩ bé chỉ giỡn tại chỉ có 1 mình bé. Nhưng mà khách tới nhà, hay những người khác trong nhà cũng cắn như vậy thì ko ổn lắm. MÌnh cũng thử áp dụng đánh bé nhưng vài lần thì bé hung dữ hơn, mỗi khi giơ tay lên là bé ở thế thủ thu người lại, 2 lỗ tai vảnh ngược ra sau và sau đó nhào lại cắn 1 phát rất đau T_T nhiều khi gặm cắn ko nhả ra luôn, vừa gặm vừa lấy 2 chân sau đẩy đẩy ra nữa... mình có cắt móng cho bé nên bé cào ko đau, nhưng răng thì... Mình không biết phải làm sao nữa. Mình biết là do bé có 1 mình nên giỡn vậy thôi, thấy chó hay mèo cũng hay giỡn cắn nhau. Nhưng mà khách tới nhà 1,2 là ko dám tới nữa, sợ bị bé cắn. Nhốt lại thì kêu rất thảm làm mình rất xót. Còn xích,. cột bé thì bé giãy dụa rất dữ, làm dây quấn siết cổ luôn nên mình ko dám xích, cột lại nữa.
Mấy bạn có cách nào huấn luyện cho mèo bớt cắn ko? Mình đã thử làm theo cách tránh mèo cắn có video nhưng ko ăn thua. Mua thử catnip cho bé ăn để bé thư giãn thì bé ko chịu ăn. Mà đánh quá thì cũng ko dc, thấy bé có vẽ dữ hơn. Bé ko cắn mình lắm, chỉ cắn nhẹ, nhưng người khác thì... sợ luôn.
Nếu mà đánh thì mình nên đánh chỗ nào của bé? đánh thế nào bé mới sợ mà ko hung dữ cắn lại? Mình nhớ có đọc ở trang nào đó có người chỉ là khi mèo nhào lại cắn thì cầm củ gừng cho nó cắn vô củ gừng. cắn vài lần là ko cắn nữa nhưng mình ko dám làm, sợ mèo ko ăn củ gừng dc dễ bị bệnh.
Mình chẳng biết phải làm sao nữa. Gia đình đã dọa kêu mình đem cho hoặc bỏ bé ra ngoài đường. Đã nuôi từ nhỏ tới lớn mình dành rất nhiều tình cảm nuôi bé mà giờ lại như vậy mình chẳng biết phải làm sao nữa.