• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mèo bị hở môi trên, hở hàm ếch

Cash

Cún Sâu Thỏ Gà
Mèo nhà mình oánh nhau ở đâu về bị hở môi trên (mũi thì bình thường nhưng dưới mũi 1 đoạn bị tẽ làm 2 như kiểu hở hàm ếch ấy huhu hxhx). Nay mình muốn hỏi là để tự em ấy có khỏi được không hay phải đi bác sĩ phẫu thuật dính lại? Mà phẫu thuật thì nên đến bác sĩ ở đâu và giá cả dao động trong khoảng bao nhiêu để em chuẩn bị trước ạ hxhx.

Cám ơn cả nhà nhiều!

À quên em ở HN ạ, đừng giới thiệu bác sĩ trong HCM em ko đưa mèo vào được ạ :'(

fxx

Cash said:
Mèo nhà mình oánh nhau ở đâu về bị hở môi trên (mũi thì bình thường nhưng dưới mũi 1 đoạn bị tẽ làm 2 như kiểu hở hàm ếch ấy huhu hxhx). Nay mình muốn hỏi là để tự em ấy có khỏi được không hay phải đi bác sĩ phẫu thuật dính lại? Mà phẫu thuật thì nên đến bác sĩ ở đâu và giá cả dao động trong khoảng bao nhiêu để em chuẩn bị trước ạ hxhx.

Cám ơn cả nhà nhiều!

bệnh này không chữa được đâu cháu ạ. đừng mất công tìm hiểu làm gì :)

Pate

General Administrator
Staff member
Administrator
Cash said:

Cám ơn cả nhà nhiều!

Em up hình của mèo bị hở lên anh xem được không ? Anh lúc trước cũng có mèo bị người ta bắt & cắt mất phần môi trên, đem đi phẫu thuật dính lại nhưng tỉ lệ thành công rất nhỏ do mèo có thói quen liếm vệ sinh mặt và lưỡi mèo có thể quét lên đến gần mũi, lôi cả chỉ & mũi khâu xé vết thương ra.
Phẫu thuật xong phải đeo cái loa trên cổ mèo suốt & em phải canh chừng suốt rất là cực khổ.

Với lại vết thương đó muốn liền thì phải khâu rất sớm ngay từ khi nó mới bị thương thì mới có cơ hội phục hồi dính lại.

Thân mến.

Cash

Cún Sâu Thỏ Gà
Pate said:
Em up hình của mèo bị hở lên anh xem được không ? Anh lúc trước cũng có mèo bị người ta bắt & cắt mất phần môi trên, đem đi phẫu thuật dính lại nhưng tỉ lệ thành công rất nhỏ do mèo có thói quen liếm vệ sinh mặt và lưỡi mèo có thể quét lên đến gần mũi, lôi cả chỉ & mũi khâu xé vết thương ra.
Phẫu thuật xong phải đeo cái loa trên cổ mèo suốt & em phải canh chừng suốt rất là cực khổ.

Với lại vết thương đó muốn liền thì phải khâu rất sớm ngay từ khi nó mới bị thương thì mới có cơ hội phục hồi dính lại.

Thân mến.
dạ ảnh đây ạ
:

Hxhx nghe anh nói khó quá :'( tại con mèo nhà em bt nghịch lắm, chụp ảnh còn khó giờ mà phải canh thì chắc chịu ạ huhuhu. Nhìn nó xấu đi thôi chứ hình như cũng chưa ảnh hưởng gì đến mèo. Nhưng mà như thế là nó ko tự liền lại được ạ huhu. Mà nếu khâu thì phải giữ cho nó lâu không ạ??

Pate

General Administrator
Staff member
Administrator
Vị trí rách như vậy thì khâu được nhưng không giữ được mèo đâu em vì nó có thói quen liếm lưỡi quét lên mũi. Hơi mất thẩm mỹ chút nhưng nhìn lâu ngày sẽ quen. Với lại tính mèo hiếu động quá em không đeo culoa cho nó được đâu vì nó sẽ giằng mạnh lắm, đeo culoa để vết thương lành khép miệng thì phải mất khoảng 1 tuần hơn.

Anh chia sẻ với em những gì anh trải qua thôi, có thể các bác sĩ khác có giải pháp tốt hơn.

Thân mến.