• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Làm ơn cho mình hỏi...

Phương Thảo

YTC Developer
Mình mới mua một em chó Bắc kinh lai, còn nhỏ xíu à, không biết đã được 3 tháng chưa, răng mới mọc nhú nhú, chưa ăn được cơm cứng, chỉ ăn xúc xích cắt nhỏ và sữa thôi. Mình muốn hỏi 3 vấn đề, các bạn giúp mình với:
1. Cho bé ăn gì, và khẩu phần ăn như thế nào là tốt nhất?
2. 3 tháng trước, mình có mua một em chó bị Care rất nặng, về nuôi được 5 ngày rồi mất. Khi đó, mình thấy miệng và hơi thở của em ấy có một mùi rất giống mùi thuốc tây và rất hôi. 2 ngày nay, mình ngửi thử miệng của em Bắc Kinh mới về thì thấy cũng bắt đầu có hiện tượng đó. Mình rất lo em ấy cũng nhiễm Care, nhưng khi mình quan sát thì thấy em chơi rất khỏe, mũi ướt, người không sốt và cũng chưa thấy có hiện tượng ói hay nằm chỗ ướt. Xin hỏi, liệu qua mùi của miệng và hơi thở, có thể xác định được em có mắc Care hay ko không? Vì mình hỏi người bán, họ nói em còn nhỏ, chưa cho đi chích được. Mình rất rất rất lo lắng...
3. Em của mình với tình trạng như vậy thì có nên tắm hay không? Vì mình lo em sẽ bị cảm lạnh và sốt.
Mong các bạn trả lời giúp mình, vì ruột mình 2 hôm nay nóng như lửa đốt... Cảm ơn các bạn nhiều!

E

emnammeo

Guest
1. Khẩu phần ăn thoải mái nhé. Nhưng chó ko đc ăn xúc xích đâu, hình như là sẽ bị viêm ruột.
2. Mình nghĩ miệng có mùi ko phải là bệnh care.
3. Chó bắt đầu quen nhà là có thể tắm đc rồi. Thoải mái tắm nhé. Chó sẽ ko sao đâu :D.

em này bằng bé Bông nhà mình. bạn ở đâu? cứ tìm chỗ nào bs uy tín 1 chút mà mang em ấy ra kt sức khỏe có bệnh ko là bik liền à. Bộng nhà mình còn chưa đc 2 tháng mà e ấy bị sổ mũi với tiêu chảy nhẹ vẫn chích bt. bạn mang ra thú y để bs sỗ lãi cho e ấy lun nha ko là dễ bệnh đường ruột lắm. bạn có thể cho e ấy ăn uống bt, cỡ đó là ăn cơm đc rồi bạn, như Bông nhà mình ăn như hạm :D. bạn cứ trộn cơm với nước thịt hoặc nước canh, tập cho bé bây giờ là vừa bạn ạh. hạn chế cho bé ăn xúc xích nhé và cũng nên canh chừng đừng cho bé cạp gì bậy. chúc cún bạn khỏe mạnh :)

Phương Thảo

YTC Developer
Cảm ơn bạn nhiều nha, cún nhà mình cũng chưa đc 2 tháng, mới 1 tháng mấy ngày thui. Mấy bữa nay mình tập cho bé an cơm với thịt và cá, nhưng sáng đến bữa thứ 2 là bé không chịu ăn nữa, sữa cũng ko thèm uống luôn, mặc dù vẫn rất nghịch ngợm và hiếu động. Mà bé hôi quá đi, mình thấy bé còn nhỏ quá nên chưa dám tắm. Bé nhà bạn đã tắm cho nó chưa?

E

emnammeo

Guest
Cảm ơn bạn nhiều nha, cún nhà mình cũng chưa đc 2 tháng, mới 1 tháng mấy ngày thui. Mấy bữa nay mình tập cho bé an cơm với thịt và cá, nhưng sáng đến bữa thứ 2 là bé không chịu ăn nữa, sữa cũng ko thèm uống luôn, mặc dù vẫn rất nghịch ngợm và hiếu động. Mà bé hôi quá đi, mình thấy bé còn nhỏ quá nên chưa dám tắm. Bé nhà bạn đã tắm cho nó chưa?

Bạn nuôi chó tầm 1 tháng rồi hẵng tắm nhé. Mà bạn ơi. Chó ko nên ăn cá đâu. Bạn nên search bài những thức ăn chó ko đc ăn mà đọc nhé. Sữa uống cũng đc, nhưng mình nghĩ ko cần thiết. Chó bé mình thấy thường dễ ăn. Cắt rau vào cơm cũng ăn luôn :D

chưa bạn ơi e Bông nhà mình vừa chữa tiêu chảy xong bs dặn là mai tắm đc rồi mà mình để bé tới thứ 3 tắm cho sạch sẽ để thứ 4 đi chích ngừa lun. bạn đừng cho bé ăn thịt, cá nhìu nha, nhất là cá đó ko tốt đâu. cũng hạn chế uống sữa lun. bạn cứ cho cơm trộn nước thịt hoặc canh rau là đc rồi. tập cho bé ăn như vậy từ giờ đi để bé khỏe mà mình cũng đỡ mệt :)

py103

T.Viên Năng Động
Chia bữa ăn ra làm nhiều bữa nhỏ trong ngày. Nếu cún nhà bạn chưa ăn được cơm thì nấu cháo với thịt bằm cho bé ăn. Tầm 2,5 tháng bạn đưa bé đi tiêm ngừa mũi đầu.sau 1 tháng nữa thì tiêm mũi 2. Buổi sáng có thể mua hạt về ngâm sữa cho bé ăn. Bạn có thể tập dần cho bé ăn cơm được rồi. Mới đầu cho ăn thử một ít cơm chan canh cho quen,ăn cháo vẫn là chính,dần dần bạn tăng lượng cơm lên. Cơm thì trộn thịt bằm,chan nước canh,dằm thêm rau,ko ăn cá,những thức ăn cay,nóng,nhiều dầu mỡ. Sáng sớm cho bé ra phơi nắng.
Còn tắm thì giờ còn nhỏ có thể cho bé tắm 2 tuần 1 lần,tắm vào ban trưa,bạn xối nhanh 1 lần nước cho ướt lông,thoa đều một lần sữa tắm khắp người rồi xả nước lại cho bé,mang ra lau khô nhanh,có máy sấy thì sấy lông (sấy ở mức hơi ấm ấn tí thui),ko có máy sấy thì cho ra phơi nắng 5p.Túm lại phải tắm nhanh,đừng ngâm nước lâu bị viêm phổi.
Chúc bé nhà bạn phát triển tốt nhe.

py103

T.Viên Năng Động
À phải rùi,khi cho bé ăn đồ gì lạ thì bạn cho ăn thử một ít thui rùi theo dõi xem bé có bị nôn,có đi phân lỏng hay ko.