• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

HN-bán mèo rừng thuần người như mèo nhà

dienvienpro

kẻ đến từ sao hỏa
chán ~cái này đâu phải bán làm thịt cái này là cưu mang để pé đc sống tốt hơn nếu bạn thấy thả về rừng tốt hơn sao ko nghĩ về các wán nhậu thịt rừng ngoài bìa rừng lun rình rập ???

toanvippro1831996

.´¯ì¥í:¦:ÑaღĐẳñg▒ÇấP
ai nói cũng có ý của họ,
1, nếu mà thả đi thì nó sẽ khó sống
2, nếu mà bán thỳ cũng là 1 cách giữ gìn bảo tồn cho nó nhưng phục vụ cho các cuộc đi săn thú hoang dã
Theo tớ thì bạn cứ bán cho 1 người nào đó chăm sóc cho nó, đỡ bị mất 1 sinh mạng, còn việc kia thì t cũng chả biết làm rỳ nói chung là cứ bán thôi, lần sau đừng buôn bán thế này nữa, cứ nuôi bạn à :Onion35: theo t là thế

s2keny_no.1

Keny Ngân
nhin so hicccccccccccccccccccccccc uppppppppppppppppppppp

sheephn

Mèo đẹp theo như mình chủ top ko có điều kiện chăm sóc nữa thì ai có nhu cầu thì mua thôi .. còn vấn đề động vật sách đỏ hay sách xanh thì còn nhiều cái mà bàn cãi.. thà em ý được nuôi dưỡng còn hơn là để bọn nó làm tái lăn .. ủng hộ việc nuôi dưỡng mấy em này ^^!

tranducanh2310

Mình có chút ý kiến về vấn đề này thôi:

Đầu tiên, quả đúng thật là khó mà có thể thả em mèo rừng này về rừng được nữa, em đã ở với người khá là lâu rồi. Và ngoài ra bạn chủ topic cũng có những lí lẽ riêng khi nói rằng chưa chắc gì cuộc sống mà em mèo này có trong tự nhiên chưa chắc gì đã bằng được những gì bạn đang tạo ra cho em ấy,..

Các lí lẽ đó mình không phủ nhận, tuy nhiên, điều quan trọng là ở đây là câu chuyện này đã nằm trong phạm vi điều chỉnh của pháp luật :|. Chính phủ đã phải cân nhắc nhiều khi đưa ra 1 đạo luật. Luật cấm mua bán động vật hoang dã cũng thế, việc cấm này là để loại bỏ nhu cầu về động vật hoang dã, một khi đã làm mất thị trường tiêu thụ thì nguồn cung động vật hoang dã cũng sẽ tự động biến mât. Điều này tất nhiên sẽ rất có lợi cho động vật hoang dã, nhất là những loài đang được đưa vào sách đỏ.
Trở lại với câu chuyện của tai topic, cho dù việc mua bán này có thể có lợi cho bản thân em mèo bạn đang bán, tuy nhiên nó lại gây ra hậu quả gián tiếp cho tất cả những em mèo rừng còn lại khi khiến chúng bị săn lùng nhiều hơn để đem bán.
Việc cần nhìn ở đây không phải là 1 em mèo rừng này mà là cả giống nòi của em ấy mới đúng tầm nhìn, vì vậy, dù chúng ta có thể có những lí lẽ riêng, việc làm này thật ra mà nói sai cả về lí lẫn về luật.

P/s:Em mèo khá đẹp đấy và bạn khá giỏi khi thuần hóa được mèo rừng đấy

meoxiem

Member
theo mình được biết thì mèo rừng là động vật quý hiếm và bị cấm buôn bán với mọi hình thức. Bạn có thể bán bé nều ko có điều kiện chăm sóc, nhưng khi bán bạn nên cẩn thận vì có thể công an sẽ tìm đến bạn.

sonsg

CỰC LỰC PHẢN ĐỐI MUA VÀ BÁN ĐỘNG VẬT HOANG DÃ, đặc biệt là động vật có trong sách đỏ

http://www.congan.co...01&p=&id=346336

Chúng ta bỏ tiền ra, hoặc bỏ rất nhiều tiền ra để mua mèo rừng trong sách đỏ, thì chúng ta trở thành thủ phạm cung cấp kinh phí và là tiếp tay cho việc tiêu diệt loài động vật này, chúng không chỉ xinh đẹp mà còn có giá trị cân bằng sinh thái trong thiên nhiên.

Tận diệt mèo rừng là làm nghèo môi trường, làm cho con cháu chúng ta hết cơ hội sở hữu những tài nguyên về gen và giống được để lại từ thời nguyên thủy.

nhưng người ta bán cho người yêu mèo chứ bán linh tinh đâu

venom

nhưng người ta bán cho người yêu mèo chứ bán linh tinh đâu

Vâng đúng là có iêu bạn ạ,

Nhưng iêu cũng có lắm cách iêu,

Cách 1, là để em nó và đồng bọn của em nó được yên ổn trên rừng, cách này bạn iêu vì em nó

Cách 2, là ích kỷ đem nó về làm của riêng, cách này em nó phải vì bạn

Tớ tin là có nhiều bạn chơi pet chọn cách 1 đó bạn

khaiminhhanoi

T.Viên Năng Động
Vâng đúng là có iêu bạn ạ,

Nhưng iêu cũng có lắm cách iêu,

Cách 1, là để em nó và đồng bọn của em nó được yên ổn trên rừng, cách này bạn iêu vì em nó

Cách 2, là ích kỷ đem nó về làm của riêng, cách này em nó phải vì bạn

Tớ tin là có nhiều bạn chơi pet chọn cách 1 đó bạn

bạn này nói thế chắc bạn không bao giờ sở hữu 1 em pet nào nhỉ? vì chắc nếu bạn nói thế có nghĩa là bạn chọn cách 1 mà, với những loài sắp tuyệt chủng thì tốt nhất là tổ chức nhân giống rồi thả về rừng, nhưng hiện nay do nhà nước ta chưa cho phép làm những việc như vậy nên mọi người chỉ dừng lại ở việc nuôi ở gia đình, vì chưa có phương pháp làm các em nó biết cuộc sống tự nhiên như thế nào.
tớ hỏi bạn nhé, nếu bạn được nuôi dưỡng trong 1 môi trường tốt (ví dụ như ở thành phố) rồi đưa bạn lên rừng sống mà không có ai giúp đỡ (giống như mấy em này chẳng hạn) bạn liệu có sống được nổi đến 1 tháng không? tớ đảm bảo bạn sẽ nói là có vì bạn chưa bao giờ lâm vào tình cảnh như vậy, bây giờ chỉ đơn giản là đi kiếm tiền thôi, nếu bạn không có vốn, không có người giúp đỡ thì cũng còn lâu mới tồn tại được (trừ trường hợp chọn cách đi làm thuê)
vì vậy đừng có nói đến chuyện thả 1 con mèo rừng về rừng mà nó sống được trong khi quen ăn cơm cá, ngủ trên lòng chủ, đói thì kêu, khát thì có sẵn nước uống, thả về rừng rồi nó lại tìm ngay ra quán tiểu hổ, lý do là quen sống gần người nên khi đói lại lân la đến khu vực có người sinh sống rồi làm bừa ăn vụng, tệ hơn có thể bắt gà, vịt. người ta ghét bắt được là xong, vì người VN mình nhìn thấy cái gì cũng quy ngay ra bữa nhậu
vài lời gửi đến bạn, hy vọng không làm bạn phật ý

tranducanh2310

tớ hỏi bạn nhé, nếu bạn được nuôi dưỡng trong 1 môi trường tốt (ví dụ như ở thành phố) rồi đưa bạn lên rừng sống mà không có ai giúp đỡ (giống như mấy em này chẳng hạn) bạn liệu có sống được nổi đến 1 tháng không? tớ đảm bảo bạn sẽ nói là có vì bạn chưa bao giờ lâm vào tình cảnh như vậy, bây giờ chỉ đơn giản là đi kiếm tiền thôi, nếu bạn không có vốn, không có người giúp đỡ thì cũng còn lâu mới tồn tại được (trừ trường hợp chọn cách đi làm thuê)
vì vậy đừng có nói đến chuyện thả 1 con mèo rừng về rừng mà nó sống được trong khi quen ăn cơm cá, ngủ trên lòng chủ, đói thì kêu, khát thì có sẵn nước uống, thả về rừng rồi nó lại tìm ngay ra quán tiểu hổ, lý do là quen sống gần người nên khi đói lại lân la đến khu vực có người sinh sống rồi làm bừa ăn vụng, tệ hơn có thể bắt gà, vịt. người ta ghét bắt được là xong, vì người VN mình nhìn thấy cái gì cũng quy ngay ra bữa nhậu
vài lời gửi đến bạn, hy vọng không làm bạn phật ý

Bạn vẫn không hiểu ý mọi người rồi, vấn đề ở đây không phải là chuyện của riêng em mèo rừng này, mà đây là chuyện của chung toàn bộ loài mèo rừng.
Nuôi mèo rừng lúc đầu đã sai luật rồi, không thể vì sai mà cứ thế sai tiếp, rồi góp phần tạo ra hậu quả chung
Đây cũng là vài lời tớ gửi chân tình thôi, có gì sai hy vọng chúng ta không để bụng nhau

người ta có thì bán.ai có tiền thì mua.điều hiển nhiên.sao cứ phải tranh cãi về lí lẽ cuộc sống.cho mình cái giá vào inbox nhé.

v.htra

Member
theo như mình thấy thì ai lúc mua chả nói là yêu nhưng rồi yêu như thế nào người bán chẳng nhẽ biết được. Vì em này là quý hiếm nên chỉ còn cách bạn chủ hãy test người mua cẩn thân vào,không lại tự tay góp phần làm giống mèo này "đã hiếm nay còn hiếm hơn",cũng chẳng thể đưa em ấy về rừng được vì như thế là gián tiếp giết em ấy.

P/s: Nhiều người cũng không nề hà pháp luật gì gê :))