• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

HELP rùa núi vàng baby sổ mũi!

llvllooncake

YTC Developer
tình hình là mình mới mua 1 em rùa núi vàng size 5 sáng nay vừa đem về mình kiểm tra thì thỉnh thoảng thấy em nó thở ra bong bóng, mình bỏ vào chuồng thì em đã ngủ rồi. Hiện cũng đang nuôi 1 em size lớn rất khỏe mạnh còn em baby này thì mình chưa có kinh nghiệm mong mọi người giúp chữa cho em nó.

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Dạo này trời lạnh, em nên cẩn thận, anh cũng từng ra đi 1 em baby như này vì bệnh sổ mũi rồi, do phát hiện trễ nên đã chuyển qua viêm phổi.
Giữ cho chuồng lúc nào cũng khô thoáng, ban đêm thì đem vào cho ngủ trong nhà, cho ăn thêm tí lược vàng (lá non), dâm bụt (hoa và lá non), cà rốt hấp.
Quan trộng là nơi em nó ở phải "ấm và khô". Nuôi rùa bé mùa lạnh cũng cực lắm :).

llvllooncake

YTC Developer
Bobeouuu said:
Dạo này trời lạnh, em nên cẩn thận, anh cũng từng ra đi 1 em baby như này vì bệnh sổ mũi rồi, do phát hiện trễ nên đã chuyển qua viêm phổi.
Giữ cho chuồng lúc nào cũng khô thoáng, ban đêm thì đem vào cho ngủ trong nhà, cho ăn thêm tí lược vàng (lá non), dâm bụt (hoa và lá non), cà rốt hấp.
Quan trộng là nơi em nó ở phải "ấm và khô". Nuôi rùa bé mùa lạnh cũng cực lắm :).
hehe còn rùa lúc trc mua của a giờ nó to khỏe rồi, thấy người là chạy theo đòi ăn :le_luoi: ! Mà em này hôm qua lúc mua ông bán rùa bỏ nó vô bịch ni lông chung với mấy con lớn...ko biết bị đè hay sao mà chiều hôm wa e thấy nó nôn ra bã cà chua lúc đầu tưởng nó ị e dọn rồi 1 lúc sau thấy nó nhè ra 1 miếng ở miệng nữa. Qua nay nó ngủ suốt sáng đem ra phơi nắng chút lại bò vào ngủ tiếp ko chịu ăn gì :sadcorner:
PS: tối đem vô nhà có nên bật đèn sưởi ko? e ko đèn UV xài tạm đèn dây tóc ok chứ?

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
E nhầm r, a chưa bao h bán rúa hết e ơi, e mua của BeBoo thì phải =)).
Còn em kia mới về con mệt, cứ để nó nghỉ 1 tí đi, em nó còn sốc lắm.
Tối đem vô nhà cứ cho nó vô họp để trong phòng (k có máy lạnh) là ok rồi.

Muốn cho nó hồi sức nhanh thì bắp luộc cho ăn 2,3 hột + cà rốt hấp, 2 món này ít nước, có tinh bột nên làm chắc bụng, lưu í là rùa bé nên bắp cho ăn ít thôi nhé, tham quá ko tốt đâu.

llvllooncake

YTC Developer
Bobeouuu said:
E nhầm r, a chưa bao h bán rúa hết e ơi, e mua của BeBoo thì phải =)).
Còn em kia mới về con mệt, cứ để nó nghỉ 1 tí đi, em nó còn sốc lắm.
Tối đem vô nhà cứ cho nó vô họp để trong phòng (k có máy lạnh) là ok rồi.

Muốn cho nó hồi sức nhanh thì bắp luộc cho ăn 2,3 hột + cà rốt hấp, 2 món này ít nước, có tinh bột nên làm chắc bụng, lưu í là rùa bé nên bắp cho ăn ít thôi nhé, tham quá ko tốt đâu.
oh hehe e nhầm! bé rùa có vẻ mệt ngủ suốt không chịu ăn gì thỉnh thoảng thấy xì chút nước mũi lỏng ra với lấy chân trước dụi suốt ...