• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Help Me!

JohnHuynh

nhà e có nuôi becgie Nga những đó h chưa chích thuốc ngừa gì hết h bé đẻ được 6 đứa e mún tiêm ngừa cho cún mà k biết tiêm gì mọi người chỉ dùm em với :cry: .đây là 1 vài pic về pố mẹ và mấy pé

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
Cún dc 8 tuần tuổi thì bạn tiêm phòng mũi đầu tiên
Tuy nhiên, khi dc khoảng 1 tháng bạn đã phải xổ giun cho cún.
Nếu k biết tiêm, bạn nên gọi BSTY đến nhà tiêm giùm.

JohnHuynh

@small_dragon dạ cảm ơn anh để e đem mấy bé đi tiêm thks a. sẵn cho hỏi ngừa cảe ngừa dạy là khi nào được anh?

lelinh27021988

T.Viên Năng Động
JohnHuynh said:
nhà e có nuôi becgie Nga những đó h chưa chích thuốc ngừa gì hết h bé đẻ được 6 đứa e mún tiêm ngừa cho cún mà k biết tiêm gì mọi người chỉ dùm em với :cry: .đây là 1 vài pic về pố mẹ và mấy pé

Bạn nên tiêm phòng 1 mũi 5 bệnh (rất quan trọng đó) vì chó con tỷ lệ mắc care rất cao mà mắc rồi thì tỷ lệ tử vong là 90%.

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
Nếu vác đc cả đàn đi, thì ra đó, kêu, tiêm phòng cho cún loại 5 bệnh/ hoặc 7 bệnh
7 bệnh mắc tiền hơn chút
Trong vacxin 5 hay 7 bệnh đều đã có ngừa 2 bệnh nguy hiểm với cún là Care và Parvo rùi bạn

bs.hanh shop

YTC Developer
JohnHuynh said:

đối với chó con: 1,5 tháng thì xổ giun và sau đó 2 tháng sẽ chích ngừa mũi 1 ( 5-6-7 bệnh), 1tháng sau khi chích ngừa mũi 1 sẽ chích mũi 2 ( bao gồm mũi 1 và mũi dại)

hoatuongvi2407

còn 2 lon nữa...!!!!
Nên nhớ điều quan trọng là phải xổ giun cho cún trước khi tiêm phòng nha bạn. Thuốc xổ giun bạn ra thú y mua loại 1viên cho 5kg chó ( loại tốt ), cứ vậy chia ra, bé nào 3kg thì cho 1/2 viên, tuỳ trọng lượng mỗi cún, 2kg thì cho 1/3 viên cũng được. Nhà mình thường cho chó con xổ lúc 4 tuần tuổi, 2 tuần sau xổ lại 1 lần nữa cho chắc ( vì chó con rất nhiều giun, nhưng lần 2 này chỉ xổ cho mỗi cún 1/4 viên thôi, coi như test lại cho kỹ ). Như vậy là xong, khoảng 7-10 ngày sau khi xổ giun (7 - 8 tuần tuổi ) là cún có thể tiêm ngừa 6 bệnh được rồi. Một lưu ý nữa là chó con khi mang đi tiêm chủng phải hoàn toàn khoẻ mạnh nha bạn, xổ giun cho chó mẹ luôn nha, vì khi chăm con nó phải ăn phân của con nó, nên cũng bị nhiễm giun sán rất nhiều. Cũng dùng viên 5kg như vậy luôn, nó khoảng 15 - 20kg thì xổ 3 viên cũng được rồi, chia ra làm 2 lần trong ngày cho uống, sáng 2 viên_chiều 1 viên ( vì cho uống một lần nhiều quá sẽ mệt chó ).