• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Help!!! Mèo không ăn uống và nôn nhiều

thytaky

YTC Developer
Nhà mình có 2 bé mèo lớn và 3 bé mèo con, mèo con đã được 2 tháng. Cuối tuần trước mình đi du lịch 2 ngày về được người nhà báo tin là mấy bé mèo con bỏ ăn, mình phát hiện có 1 con bị tiêu chảy nhưng không biết là con nào nên quan sát 1 ngày thì thấy em mèo A bị tiêu chảy (mình đã cách ly 3 con ra), 1 con bỏ ăn và 1 con ăn ít, nhưng 3 con vẫn quậy phá như thường. Mình đem cả 3 đi bs khám, bs nói mèo A bị viêm đường ruột và tiêm 2 mũi, 2 con còn lại thì không bị gì, chỉ cho uống thuốc xổ lãi, khi về nhà 1 lúc thì thấy mèo B ngồi cú xụ, 1 lúc sau thì ói ra nước bọt, vẫn không ăn uống gì. Hôm sau mình đi làm về thì người nhà báo là bé mèo B ói liên tục, mèo A thì tạm thời không thấy phân, mèo C thì bỏ ăn luôn. Mình lập tức đưa các bé đi bs khác, bs nói mèo B bị sốt cao, tiêm cho 2 mũi, mèo A nhiệt độ bình thường nhưng phân còn xấu, nên chích cho mèo A và mèo C mỗi con 1 mũi thuốc bổ, kêu về cho ăn kem dinh dưỡng và nước đường. Khi về đến nhà khoảng 1/2 tiếng thì mèo B lại ói, 1 lúc sau thì mèo A cũng ói luôn, và từ đó (tối qua) đến sáng nay thì ói không biết bao nhiêu lần, bé mèo B giờ rất yếu, chỉ nằm 1 chỗ, mèo A thì còn chút tinh thần, mình điện thoại hỏi bs thi bs kêu mình không cho bé ăn hoặc uống bất cứ gì, quan sát đến trưa xem bé còn ói không, nếu còn thì đem qua khám. Mình đọc trên mạng có loại bệnh giảm bạch cầu ở mèo, mà nếu mèo con bị mắc bệnh thì sẽ khó qua khỏi, mình lo quá không biết phải làm sao, rồi còn bé mèo C và 2 bé mèo lớn không biết có bị lây không. Mấy bé này do mình đỡ đẻ và pha sữa KRM cho uống thêm mỗi ngày kể từ ngày thứ 2 sau khi các bé ra đời vì mèo mẹ không đủ sữa, mình xem chúng con ruột, mình lo suốt đêm không ngủ được và đã khóc rất nhiều, giờ mình không biết phải làm sao. Mong các bạn cho mình 1 lời khuyên, xin chân thành cảm ơn!

peppermint

Active Member
Các bé mèo của bạn sao rồi? Mình ko biết nhà bạn có ai cho mèo con ăn phô mai hoặc sữa tươi của người ko? Vì đôi lúc cơ thể ko còn thích nghi với lacto có trong những thực phẩm từ sữa bò gây ra tiêu chảy cấp. Mình từng chứng kiến bé mèo 3 tháng sau khi ăn phomai bị ói và đi tiêu liên tục, bác sĩ cho dùng than hoạt tính để súc ruột mới cứu đc bé. Chắc do bsi của bạn ko giỏi nên cứ đè mấy bé ra chích, ngay cả xổ giun nha, mà mèo đang ăn uống theo đàn chưa biết có đang bệnh về đường ruột hay ko mà cho xổ giun là nguy hiểm vô cùng, vì sau khi xổ giun xong tụi nó sẽ bị tiêu chảy, kèm theo trong người đang mang mầm bệnh hoặc đang tiêu chảy do ăn trúng thức ăn ko hợp, thì tình hình sức khoẻ có thể sút giảm nghiêm trọng. Mình ko biết sao, chỉ chúc các bé đã khỏi bệnh rồi.

kiwi1106

Well-Known Member
Mình ghét nhất mấy tay bác sĩ thú y chuyên vật chó mèo ra để tiêm. Hở tí là tiêm là tiêm là tiêm. Trước nhà mình có con mèo bị ỉa chảy - đi khám cũng tiêm, về nó bị sốc nguyên cả một ngày, không ăn ko uống, tưởng nó chết rồi. May mà hồi phục được. Con mèo con nhà bạn mình thì nhỏ xíu, mới có 4 tháng tuổi, bị đè ra tiêm 3 mũi, chết luôn ! Các bác sĩ thú y ơi, làm ơn đừng có điều trị theo kiểu công nghiệp quá, cứ tiêm tiêm tiêm là làm sao???
Có vẻ như bé mèo A nhà bạn bị ngộ độc thức ăn, bác sĩ tiêm --> cơ thể khó chịu --> ói (mình quá có kinh nghiệm với mũi tiêm của mấy ông bs rồi - mèo nhà mình cũng tiêm xong rồi ói thế này ). Nếu mình là bạn: mình sẽ đi mua cacbon hoạt tính về (bạn ra ngoài hàng thuốc hỏi bán cho cacbon hoạt tính ); bạn pha với nước - đừng loãng quá; lấy xilanh bơm vào miệng nó. Cacbon hoạt tính có tác dụng tẩy rửa các chất độc hại trong đường ruột, nếu bản thân bạn bị tiêu chảy uống thuốc này cũng rất tốt. Và ngừng ngay việc tiêm lại vì có vẻ mèo nhà bạn rất yếu rồi, ko chịu được việc tiêm nữa đâu.

thytaky

YTC Developer
cám ơn các bạn đã quan tâm, các bé nhà mình bị bệnh về giảm bạch cầu, và đã ra đi trong vong 3 ngày, mình đã cố gắn chạy chữa hết sức, mỗi ngày cho ra bs khám 2 lần, lấy mật ong cho bé uống....nhưng vẫn không cứu được, đành đau sót nhìn bé ra đi trong vòng tay của mình :4_002:
Cái may mắn còn sót lại là, tuy bé mèo C cũng bị lây bệnh nhưng giờ đã khỏe lại. Lúc bé xuất hiện hiện tượng ói nhiều như các em của bé, mình quyết định không cho bé đi bs nữa, mà lên mạng search đủ mọi cách rồi mua thuốc về cho be uống, không biết mấy bé của các bạn khác co giống bé nhà mình không, bé nhà mình thì lúc mình ôm bé thì không thấy bé ói (có khi mình ngồi ôm bé khóc suốt gần 2 tiếng), chỉ cần thả bé ra là không bao lâu sau bé sẽ ói, nên mình fa ít nước mật ong đặc + ozerol + thuốc giảm sốt, lấy ống bơm cho bé uống, cứ cách 30 phút thì cho bé uống 10cc, rồi ngồi ôm bé suốt đến khuya 11 giờ mới cho bé vô chuồng, cho dù bé có ói thì mình ngồi ôm suốt 4 giờ liền thì ít nhiều gì thuốc cũng thắm chút ít vào người bé rồi. Ráng kiên trì được 1 tuần thì bé có dấu hiệu khỏe lại, giờ đã ăn uống quậy phá bình thường rồi.:m124:
Dù sao thì cũng cảm ơn các bạn đã quan tâm đến các bé nhà mình:m085:

kiwi1106

Well-Known Member
cám ơn các bạn đã quan tâm, các bé nhà mình bị bệnh về giảm bạch cầu, và đã ra đi trong vong 3 ngày, mình đã cố gắn chạy chữa hết sức, mỗi ngày cho ra bs khám 2 lần, lấy mật ong cho bé uống....nhưng vẫn không cứu được, đành đau sót nhìn bé ra đi trong vòng tay của mình :4_002:
Cái may mắn còn sót lại là, tuy bé mèo C cũng bị lây bệnh nhưng giờ đã khỏe lại. Lúc bé xuất hiện hiện tượng ói nhiều như các em của bé, mình quyết định không cho bé đi bs nữa, mà lên mạng search đủ mọi cách rồi mua thuốc về cho be uống, không biết mấy bé của các bạn khác co giống bé nhà mình không, bé nhà mình thì lúc mình ôm bé thì không thấy bé ói (có khi mình ngồi ôm bé khóc suốt gần 2 tiếng), chỉ cần thả bé ra là không bao lâu sau bé sẽ ói, nên mình fa ít nước mật ong đặc + ozerol + thuốc giảm sốt, lấy ống bơm cho bé uống, cứ cách 30 phút thì cho bé uống 10cc, rồi ngồi ôm bé suốt đến khuya 11 giờ mới cho bé vô chuồng, cho dù bé có ói thì mình ngồi ôm suốt 4 giờ liền thì ít nhiều gì thuốc cũng thắm chút ít vào người bé rồi. Ráng kiên trì được 1 tuần thì bé có dấu hiệu khỏe lại, giờ đã ăn uống quậy phá bình thường rồi.:m124:
Dù sao thì cũng cảm ơn các bạn đã quan tâm đến các bé nhà mình:m085:
Lần đầu tiên mình nghe nói về bệnh này. Chia buồn với bạn nhé.

hiennguyen11

Mình ghét nhất mấy tay bác sĩ thú y chuyên vật chó mèo ra để tiêm. Hở tí là tiêm là tiêm là tiêm. Trước nhà mình có con mèo bị ỉa chảy - đi khám cũng tiêm, về nó bị sốc nguyên cả một ngày, không ăn ko uống, tưởng nó chết rồi. May mà hồi phục được. Con mèo con nhà bạn mình thì nhỏ xíu, mới có 4 tháng tuổi, bị đè ra tiêm 3 mũi, chết luôn ! Các bác sĩ thú y ơi, làm ơn đừng có điều trị theo kiểu công nghiệp quá, cứ tiêm tiêm tiêm là làm sao???
Có vẻ như bé mèo A nhà bạn bị ngộ độc thức ăn, bác sĩ tiêm --> cơ thể khó chịu --> ói (mình quá có kinh nghiệm với mũi tiêm của mấy ông bs rồi - mèo nhà mình cũng tiêm xong rồi ói thế này ). Nếu mình là bạn: mình sẽ đi mua cacbon hoạt tính về (bạn ra ngoài hàng thuốc hỏi bán cho cacbon hoạt tính ); bạn pha với nước - đừng loãng quá; lấy xilanh bơm vào miệng nó. Cacbon hoạt tính có tác dụng tẩy rửa các chất độc hại trong đường ruột, nếu bản thân bạn bị tiêu chảy uống thuốc này cũng rất tốt. Và ngừng ngay việc tiêm lại vì có vẻ mèo nhà bạn rất yếu rồi, ko chịu được việc tiêm nữa đâu.
Mình cũng bị vậy, con cún của mình mới 2 tháng , ăn uống và chơi đùa bình thường , chỉ có điều đi tiêu chảy 1 ngày liên tục , mình thấy thế liền đem đi bsty vừa vô thì nó chỉ coi qua loa rồi chích cho 2 mũi thuốc, về bé cún bỏ ăn và sùi bọt mép luôn , sau cùng rồi cũng ra đi, từ đó mình có nuôi mấy con khác khi thấy nó bị bệnh thì tự lên gg search thuốc mua về tự cho uống không dám chở đi bsty nữa. đem ra bsty thì nó chẳng thèm cân coi chó mình bao nhiêu kg mà biết liều lượng chính xác để tiêm nên các bé thường hay bị sốc thuốc + tác dụng phụ nên die càng sớm.

kiwi1106

Well-Known Member
Mình cũng bị vậy, con cún của mình mới 2 tháng , ăn uống và chơi đùa bình thường , chỉ có điều đi tiêu chảy 1 ngày liên tục , mình thấy thế liền đem đi bsty vừa vô thì nó chỉ coi qua loa rồi chích cho 2 mũi thuốc, về bé cún bỏ ăn và sùi bọt mép luôn , sau cùng rồi cũng ra đi, từ đó mình có nuôi mấy con khác khi thấy nó bị bệnh thì tự lên gg search thuốc mua về tự cho uống không dám chở đi bsty nữa. đem ra bsty thì nó chẳng thèm cân coi chó mình bao nhiêu kg mà biết liều lượng chính xác để tiêm nên các bé thường hay bị sốc thuốc + tác dụng phụ nên die càng sớm.
Buồn quá bạn ạ, bây giờ ít bác sĩ thú y có cả lương tâm và chuyên môn nghề nghiệp lắm. Cũng may mình kiếm được anh bác sĩ rất tốt, bây giờ có chuyện gì mình đều mời anh ấy về nhà. Anh ấy cũng nói anh ấy cũng hạn chế tiêm chích, nếu có tiêm chích thì phải rất cân nhắc về liều lượng.