• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

em cần tư vấn mua chó gấp

mưa phùn

tình hình là xóm em dạo này trộm cắp dữ quá,ko biết nuôi " bẹcgiê " hay chó đốm "dalmatican" giữ nhà tốt hơn vì 1 phần cũng thích 2 loại đó,1 phần cũng vì kinh tế eo hẹp (sinh viên vừa học vừa làm ạ),còn tụi trộm chỉ sợ chó to,còn má chihuahua nhà em chỉ biết sủa mèo,sủa gián nhếch dép cái là chạy như điên...khổ thân chủ nó ốm yếu gặp trộm mà to con cũng toi,các bác tư vấn giúp em loại chó nào bảo vệ nhà,bảo vệ chủ tốt hơn giúp em với,ý em là loại nào biết cắn người luôn ấy (chỉ khi chủ bị hành hung thôi ạ)...
em rất biết ơn các anh chị cao nhân chỉ giáo,tuần sau em đón chó rồi nên cho chút kinh nghiệm đi ạ,hồi trước hàng xóm có con phú quốc giữ nhà cực đỉnh nhưng tụi nó ko mần ăn được nên ra tay thuốc em rồi,tội nghiệp lắm khôn cực kỳ,giờ tụi nó lộng hành quá mà khổ chủ chỉ cân nặng 45kg nên ko tự vệ nổi...hic...hic...
em thì hơi nghiêng về chó đốm rồi vì vừa đẹp vừa to con còn chưa biết nghiệp vụ thế nào ^^

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
chó đốm phần lớn trông nhà rất kém
becgie là 1 lựa chọn hợp lý.
hoặc không, phú quốc cũng rất thông minh, trông nhà tốt
tóm lại là, trông nhà, nói không với chó đốm

nguyen_thuy

YTC Developer
chắc cũng tùy,chứ trước mình nuôi e đốm,nhà 3 tầng thì e ý ở tầng 2 ăn ngủ với mình. Nửa đêm có động e ý tỉnh ngay và sủa rõ to
đặc biệt đố ai mang đc cái gì ra khỏi nhà,cứ cầm lên là e ý đã sủa rồi. và cái buồn cười nữa là e ý ghét mấy bà đồng nát,cứ mũ nón lụp xụp là sủa rõ dai
chắc do mình nuôi cả rott nên huấn luyện e đốm đc như vậy :)

mưa phùn

cảm ơn 2 bạn,từ đầu em cũng thấy becgie là hợp lý rồi,tại thích đốm nên tự đánh lừa cảm xúc thôi.
vậy thôi,bẹc vậy...ngậm ngùi...ngậm ngùi...