• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Toàn Quốc Dành cho ai chưa có kinh nghiệm mua chó và vấn đề biến Chó TQ thành chó VN nhà đẻ

kdquyet

Member
SR admin mình muốn đăng ngoài lề 1 chút,
Dành cho những ai chưa có kinh nghiệm mua chó
Các bạn rất dễ mua phải 1 chú chó TQ ở Việt Nam. Đôi điều mình viết ra chỉ mong các bạn mua dù 1 chú chó TQ nhưng cũng sức khỏe tốt.
(Chứ dạo này mình thấy 1 số alska nâu đỏ với pom về Vn nhiều ngay trên trang này)
Loại chó TQ tuồn sang VN rẻ ( ko nói tới loại chuẩn sẽ đắt)
1 là chó bệnh ( dù ko có bệnh nhưng nhốt với con có bênh cũng lây nhanh chóng )
2 là chó lai tạp ( độ lai gần sát với thực tế )
3 là chó xấu
tất nhiên các con chó TQ về thì trc đó họ phải test bệnh care và parvo không có thì họ mới dám mua về, Nhưng có 1 VẤN ĐỀ LỚN ở đây.
Các con chó mua về
===> Kinh nghiệm rút ra
1 là bị nhiễm bệnh trong quá trình ship về từ các con chó khác hoặc yếu do sức khỏe kém hoặc mầm bệnh chưa biếu hiện nên sự bảo hành 1
tháng bạn yêu cầu là cần thiết (cái này có giấy tờ, mồm mép ko nói dc gì)

2 mua bán tại nhà ko mua bán hàng rong vỉa hè quán cóc

3 đầy con chó chết vì ko phải bệnh CARE PARVO, chỉ bảo hành 2 bệnh này là vô ích. Nên yêu cầu bảo hành sức khỏe tất cả các bệnh không phát sinh trong quá trình nuôi.

4. để biết 1 chú chó có phải chó TQ hay không bạn nên yêu cầu họ cho xem ảnh chó bố chó mẹ và ảnh lúc nó mới sinh và quá trình lớn, tôi ko tin là họ có chụp, tốt nhất là có chó mẹ nuôi tại nhà.

Chứ bây giờ 1 quyển sổ tiêm chủng đơn giản 60k - 100k lọ vác xin họ tặng kèm cho bạn cuốn sổ. Các lái chó mua về hoặc đi tiêm xong bảo chó nhà đẻ và bán với giá gần bằng giá chó đẻ trong nuoc.
1 cuon so ko noi len dieu gi ca
KL: nên yêu cầu bảo hành 1 tháng đối với tất cả các bệnh ko phải do chủ nuôi và 2-3 tháng VỚI CÁC BỆNH PHÁT SINH TỪ TRƯỚC
ai thấy bài viết hay xin 1 up và chia sẻ để đi xa hơn ^^

Hung Vu

cảm ơn bạn, bài viết rât bổ ích.tôi bị lừa mấy chú cún rồi.là đàn ông cứng cỏi mà nhìn cún con chết rớt nước mắt.buồn lắm.