• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

có ai nuôi thỏ cho mình hỏi tý

younglp

Mình mới vừa mua 1 con thỏ,mình muốn hỏi
1/ mỗi ngày cho thỏ ăn bao nhiu lần?
2/ 1 lần là bao nhiu cỏ?
3/ có cần nhất thiết phải ăn cỏ khô hay ko? tại mấy ngày nay mình cho nó ăn rau,thấy nó có vẻ thix ăn hơn cỏ khô
4/ muốn vệ sinh thỏ và chuồng thỏ thỳ thời gian là bao lâu?

ngocanhsama

YTC Developer
Cho ăn thì bạn cho 4 lần 1 ngày
Lượng ăn thì tùy giống thỏ lại đc cho ăn khác nhau vd như Netherland dwarfs cần 1/4 cup pellet mỗi ngày trong khi những chú thỏ cỡ vừa như Mini Lops, Mini Rex cần 1/3-1/2 cup và cỡ lớn như Flemish giants cần 1 tới 1 1/2 cup mỗi ngày,bạn tính thỏ bạn để xem thuộc tốp nào.Rồi chia nhỏ ra,thêm thụt vài món.Cỏ khô nên đc cho ăn 24/7.Buổi trưa cho ăn vặt bằng 1 ít rau sạch ,hoa quả và cỏ khô.Sáng chiều tối chỉ cho ăn pellet và cỏ khô.Mà đây là với thỏ cảnh nhé
Còn với thỏ công nghiệp như thỏ ngọc...thì cho ăn rau cũng đc(Như bạn nói)Cũng bốn bữa,cho ăn rơm khô nữa nữa...(P/s:Nếu nuôi mấy bé thỏ ngọc,đốm...thì thuộc cỡ trung bình đấy) nghĩa là cho ăn lượng thức ăn = 1/2 cup mỗi ngày.cup ko phải cup uống nc mà là bát nhé

huynhthanhphong1010

YTC Developer
cho an rau tốt hơn cỏ khô bạn ơi..Ăn rau thấy lông mướt lăms

ngocanhsama

YTC Developer
cho an rau tốt hơn cỏ khô bạn ơi..Ăn rau thấy lông mướt lăms

Đối với thỏ CN thôi,thỏ kiểng cho ăn rau ko ko đủ chất vs nhìu quá cũng ko tốt vả lại thỏ cn cũng ăn ít cỏ khô để tốt cho tiêu hóa,nếu bạn xem pets 101 và 1 số chương trình nc ngoài sẽ thấy ng ta nói.Pellet,timony hay ...đầy đủ chất hơn so với ăn hoa quả ko,vả lại ko phải nhét bừa hoa quả vô cho ăn cũng đc vì các loại hoa quả tươi cho thỏ cảnh ăn cũng phải cách ngày tùy loại bạn ạ.nếu bạn xem bài cách làm thức ăn cho thỏ cảnh http://petmientay.oh....net/t519-topic và lên youtobe tra tiếng anh sẽ thấy chỉ cho ăn rau quả buổi trưa với liều lượng ít còn lại cho ăn pellet và timony hết,đương nhiên nuôi các loại thỏ đã đc du nhập và nuôi dưới hình thức CN lâu thì có thể chỉ cho ăn rau quả ko nhưng với các bé thr cảnh như lops,drawf thì buộc phải ăn cỏ khô cả ngày thôi bạn
P/S:Ăn rau ko thì phân hôi lắm...Ăn cỏ khô thì đỡ hơn.Bạn đã thử chưa.Vả lại lông mướt hay ko còn phụ thuộc cả vào cho uống nước đủ hay ko và loại hoa quả bạn cung cấp

tungxibo456zx

Yêu Cún iu
Thỏ Bán nhiu lận vậy mấy bạn! nuôi có cực không! có dơ không?

ngocanhsama

YTC Developer
Thỏ Bán nhiu lận vậy mấy bạn! nuôi có cực không! có dơ không?

Dơ hay ko là do cách nuôi.Thỏ giá cũng tùy từng loại,có loại 1 tr2 có loại 400k.Nhưng nuôi dễ chết lắm nếu ko cẩn thận-nhất là mấy bé còn non ý có th mới nuôi 2 ng đã die òi