• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Cho Mèo Ăn Như Thế Nào Là Hợp Lý Ạh ?

Ms Uyên

Active Member
E có 1 bé mèo hơn 2 tháng tuổi rồi , Chủ trc của bé cho bé ăn cơm với cá hấp,và khi bé về nhà e cũng cho ăn như vậy thì thấy bình thường...nhưng e muốn cho bé ăn nhiều thứ dinh dưỡng hơn như gan , gà , tôm , trứng vịt lộn ( bên cạnh đó e có tập cho bé ăn canin kitten 36 nhưng bé ăn rất ít ) ... bé vẫn đi vệ sinh b/t chứ ko phải đi nhiều lần , vẫn vui vẻ chơi đùa bình thường nhưng phân hơi lỏng . nên hôm qua e cắt ko cho ăn cơm nữa mà cho bé ăn hạt , bé ăn nhiều hạt hơn b/t nhưng so với những bé khác vẫn ăn ít. Thấy vậy e cho bé uống sữa cho mèo thì thấy bé uống rất ngoan và kiểm tra thì thấy bé đi phân rắn lại.Nhưng e thấy cứ cho bé ăn hạt với uống sữa như vậy ko biết có đủ chất dinh dưỡng ko ạ ? thấy bé thèm cơm e thấy tội tội quá! e có mua mấy gói Whiskat cá ngừ vs gà về mà ko dám cho bé ăn ... mong mọi người cho em ý kiến ạ! E cảm ơn!

Eiffel*FR

Silvery Palace Cattery
mèo con nhỏ hơn 1 tuổi, không nên cho ăn nhiều đồ ăn khác ngoài ăn hạt dành cho mèo con, sẽ giúp phát triển cân bằng hơn.

Ms Uyên

Active Member
Eiffel*FR said:
mèo con nhỏ hơn 1 tuổi, không nên cho ăn nhiều đồ ăn khác ngoài ăn hạt dành cho mèo con, sẽ giúp phát triển cân bằng hơn.
Dạ e cảm ơn ạ!

yeu qua co

YTC Developer
Mèo ăn mình hạt sẽ ko tốt, bạn cho ăn thêm cơm trộn thịt cá ngày 2 bữa, hạt và sũa ko đường, fomai cho bữa phụ. Thịt lợn, gà luộc ăn thoải mái. nhưng nếu trong ngày đã ăn gà lợn luộc thì thôi trứng vịt lộn. Ăn nhiều đồ bổ nhiều đạm trong cùng một ngày mèo con tiêu hoá chua tốt sẽ gây tiêu chảy bạn nhé. Mèo nhà m cứ 30 ngày là ăn cơm thịt lợn, gà. 45 ngày ăn cơm cá mà chẳng có vấn đề gì cả.

Eiffel*FR

Silvery Palace Cattery
Mỗi nhà một recette khác nhau bạn ạ =) Đối với bé mèo tiêu hóa ko tốt như chủ topic thì cứ hạt mà tương thôi chứ lo nghĩ cho ăn này ăn nọ làm gì.

Thực đơn nhà mình là hạt và nước luôn luôn sẵn sàng.

1 tuần thêm 1 bữa thịt gà, 1 bữa thịt bò sống (bên Pháp này thịt bò sạch chứ nếu ở VN thì nên luộc chín) mình chẳng thích cho mèo ăn thịt lợn (tùy người mà :D) Có 1 mèo cái nhà mình lại ko thích ăn thịt bò sống, luyện mãi ko được nên phải luộc chín quá nàng mới chịu ăn :(

bổ sung thêm đồ ăn ướt hàng tuần nhưng ko được cho liên tục sẽ khiến mèo bỏ hạt. Nói chúng là chẳng có gì tốt cho mèo bằng hạt thức ăn cho mèo cả.
Nhất là khi mèo đang bị tiêu chảy thì loại hết những đồ ăn tạp nham khác, chỉ có hạt và nước để bụng mèo ổn định lại đã rồi tập ăn dần những thứ khác sau.

Kết quả là mèo như trong hình bên dưới =)

Ms Uyên

Active Member
Hôm nay mình đã cân bằng được thức ăn cho hắn rồi các bạn ạ. thấy 1 tháng mà lên 7 lạng đấy!!
Mình đi làm nhiều nên ko có thời gian cho bé ăn buổi trưa , thường sáng mình cho bé ăn cơm trộn Canin Pate , mình luôn luôn để hạt và nước sẵn để bé ăn vặt và ăn buổi trưa, chiều về cho bé ăn cơm vs cá , gà , gan , bò ... tùy buổi...khoảng 10h tối cho 1 cử sữa và cả đêm thì ăn dặm bằng hạt.. ngày nào mình thấy bé ăn sáng ít thì cho thêm cử sữa sáng nữa , bé còn ăn rau sà lách nữa cách bạn ạ !