• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

chó nhà mới đẻ

quanpn1712

Con phốc nhà e tối qua vừa mới đẻ mổ xong , nhưng chỉ đc 1 cu cậu thôi :) . nhung ko hiểu sao con phốc mama ko chịu nằm để cho con bú là sao ạ , em toàn phải bế con chó mẹ rồi 1 tay cầm con chó con để zí vào cho nó bú đó hjx . mà e còn cho 2 mẹ con 1 cái ổ để nằm chung mà con mẹ ko chịu nằm cùng hay sao ấy nó cứ ra ngoài nằm :( . mà mới đẻ xong thì cho con chó mẹ ăn luôn đc chưa ạ h e mới cho uống sữa thôi , còn con chó con thì chỉ cần bú tí thôi ạ ? . bú liên tục hay cho bú 1 lúc rồi cho con con ngủ tiếp vậy ạ ? E cảm ơn

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
Như chó nhà mình, thì chó mẹ tự nuôi, khi nòa chó con đói, sẽ tự mò ti mẹ để ti. Đây là bản năng của chó con mà. Cún nhà mình tự đẻ, nên mình cho ăn bt, vì cho ăn bt mới có sữa cho con ti chứ.

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
quanpn1712 said:
Con phốc nhà e tối qua vừa mới đẻ mổ xong , nhưng chỉ đc 1 cu cậu thôi :) . nhung ko hiểu sao con phốc mama ko chịu nằm để cho con bú là sao ạ , em toàn phải bế con chó mẹ rồi 1 tay cầm con chó con để zí vào cho nó bú đó hjx . mà e còn cho 2 mẹ con 1 cái ổ để nằm chung mà con mẹ ko chịu nằm cùng hay sao ấy nó cứ ra ngoài nằm :( . mà mới đẻ xong thì cho con chó mẹ ăn luôn đc chưa ạ h e mới cho uống sữa thôi , còn con chó con thì chỉ cần bú tí thôi ạ ? . bú liên tục hay cho bú 1 lúc rồi cho con con ngủ tiếp vậy ạ ? E cảm ơn
Chó đẻ mổ khó hơn chó đẻ thường nên cần có sự chăm sóc kĩ hơn b ạ...Bé mẹ sẽ rất mệt nên cần chút time nghỉ ngơi,chắc khoảng 2 ngày bé sẽ tự chăm con đc(Sớm hay mụn hơn là tùy vào sk của bé) Nếu h bé vẫn chưa chăm con đc thì cứ 2h 1 lần b bế baby lên cho bú...Bé ko chăm con là vì chưa đủ khỏe để ý thức đc rằng đã có baby,tốt nhất b ko nên cố ép,chỉ cần kiên nhẫn coi sóc baby,r đến đêm nay chắc chắn bé mẹ sẽ canh con đấy,lúc đó có khi ko đc bế baby nữa cơ =)).H thì có thể cho ăn đc r đấy,bé nhà m đẻ xong còn say thuốc ngủ nguyên ngày,bé nhà b dậy đc thì cho bé ún sữa bò ko đg và ăn cháo tym trong 1 tuần đầu nhé (Nên như thế,có thể thay bằng các cháo khác,như vậy tốt và dễ tiêu,đủ chất hơn)
Còn nhiệt độ ổ nx.Nếu bé mẹ chưa ủ con thì b cho bé vô ổ,bên trên có để đèn bàn (Nóng ấm chút để sưởi cho bé nhé).Khi nào bé bú no sẽ tự dứt khỏi ty mẹ,lúc đó b cho thằng vô ổ là bé ngủ say lun ^^
p/s:Chúc bé mau lớn :3