• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Chó mình bị bệnh nghi là PARVOVIRUS =.-

gachip.kute

YTC Developer
Chó mình đc 2 tháng tuổi đã chích ngừa 1 mũi care rồi nhưng đến ngày 29 này mới đến ngày chích mũi 2 . Nhưng hiện giờ pé bị ốm nặng . Hôm nay sáng trưa thỳ ăn uống bình thường như mọi ngày . Bỗng đến chìu là em nó ói ra chất dịch màu vàng có đàm . ị phân lỏng , người ũ rũ , bõ ăn , ko hoạt động gì nữa , cứ nằm 1 chỗ , theo dự đoán của mình là bị bệnh parvovirus . Mình đã cho pé uống thuốc điện giải để giúp pé chống mất nước . Thú y chỗ mình thỳ giờ này đã đóng cữa , nên mình ra nhà thuốc tây mua 1 viên thuốc chống ói cho em pé về pha và chia nồng độ dành cho chó. Mình đang rất lo cho sức khõe của pé , Hiện giờ miệng pé cứ chãi ra đàm liên tục , Ngày mai nếu pé ko khõe thỳ mình sẽ dắt pé đi khám nội trú lun , Nhưng mình đang cần lời khuyên và cách chăm soch cho pé sớm khỏi bệnh . Mình đã nuôi rất nhìu chó chừng 10 con hơn nhưng die hoài àh . Dù đã đỗi nhà đễ tránh nhầm bệnh nhưng vẫn cứ mắc bệnh đóa hoài . Chắc số phận ko cho mình nuôi đc chó . Ko qua khỏi đc con này chắc từ nay mình bõ đam mê chó để tránh làm tội cho mấy pé nữa :((

katie_trinhhk

T.Viên Năng Động
nếu ói liên tục thì mới bị parvo,còn nếu ói có 1 lần duy nhất thì chưa thể kết luận ngay đâu bạn,có thể là bé bị bệnh thông thường,người mệt mỏi,bạn có thể cho bé uống nước điện giải và uống thuốc amoxcylin mua ở tiệm thuốc tây chia làm 2 lần,nấu nước cháo ít muối đường cho bé ăn hay bơm cho bé .ko cho ăn bất cứ thứ gì

gachip.kute

YTC Developer
Mình nghe mom nói cho uống nước gừng thỳ giúp pé hết ói nên mình thử cho uống thử và thấy ko ói nữa . Hiện giờ thỳ pé cứ nằm yên àh . Gọi tên pé thỳ pé có phản ứng nhưng người pé cũng rất là ũ rũ . Mong ngày mai pé sẽ khỏi ko thỳ cho đi nội trú sớm . Mình cũng ko bít chắc là cóa bí bệnh parvovirus hay bị bệnh gì ko nữa nhưng vào google đánh triệu chứng bệnh thỳ ra cái đóa . Mong pạn nào cóa kinh nghiệm nuôi chí thỳ chĩ mình cách chăm soch cho pé thật tốt ...

cvchanh

YTC Developer
đả chích ngừa 1 mủi rồi thì hy vọng cún của bạn ko sao.cố gắng chăm sóc em nó rồi mai đi bs bạn ơi.bị nhiều lần như thế sao bạn ko bắt chó trể hơn 1 chút nửa.3th chẳng hạn?
chúc cún của bạn khỏe lại nhanh chóng

sallytruong13

YTC Developer
chích 1 mũi cũng có khi nguyên nhân do thuốc đó. vi dụ bs mà chích lộn ngừa dành cho chó 2 tháng với 6 tuần tuổi thì dễ có khả năng bị care lắm. cho bé uống kha khá nước đường và bù điện giải. bé mình lần trc bị do ko có kinh nghiệm đưa ra bs cho thuốc quá liều mà chết. jo biết rồi.bạn cho nó uống nc đg, bồ sung vitamin cho nó và điện giải đừng cho uống sữa nha dễ bị lại lắm đó