• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Cách nuôi mèo 34 béo tốt?

meoyeungaongao

Chào các bạn!
Mình mới nuôi mèo nên chưa biết cách chăm sóc như thế nào cho hợp lý và tốt cho sức khỏe của mèo!
Mình mua tận Hà nội giá: 5.300.000đ ,chuyển vào SGon tiền Ship hết: 1.400.000đ nên vào đây mèo không chiu ăn uống & lông không đẹp như mèo mình tưởng tượng và xem các con mèo khác trước khi mua, mèo mình chỉ ăn hạt,người thì xương không nên mình đau lòng lắm huhuhu
Rất mong các bạn đóng góp ý kiến giúp mình
Thành thật cảm ơn!

Mèo 34 nhà mình sinh ngày: 18/10/2012
Chuyển từ Hà Nội vào Sài Gòn ngày: 24/12/2012
Mình đã cho pé uống 1/2 viên thuốc sổ giun Exotral ,ngày: 10.1.2013
Mình cho pé ăn như sau:
-- Sáng 7h30 Ăn: Hạt khô Kitten 36 royal canin
-- Trưa 10h Ăn: 2 con tép hoặc thịt bò,gà,heo hoặc cháo dinh dưỡng
-- Chiều 3h Ăn: Meow mix hoặc Whiskas hoặc thịt bò,gà,heo thay phiên nhau
Ngày nào mình cũng cho ăn thêm 3cm Nutri Gel Plus của Virbac
Nếu cảm sổ mũi hoặc sau mỗi lần tắm xong thì mình cho uống Acemuc 1 lần nữa gói,ngày 1 hoặc 2 lần
-- Từ tối đến sáng 7h30 thì pé ăn hạt
-- Sữa TH True milk cả ngày,chén nước kế bên

p/s: Pé mới chịu ăn thịt bò,tép,Meow mix ngày hôm qua ,mình mừng quá NHƯNG thường ngày pé ăn hạt rất nhiều và kén ăn lắm và không ăn bất kỳ thức ăn nào khác ngoài hạt và sữa TH
Nên mình đang lo ,sợ ăn nhiều hạt pé bị sỏi thận ,còn uống sữa TH True milk thường xuyên thì có dc hay k? hay là phải uống sữa của mèo
1 tuần sau khi uống thuốc sổ giun mình đi chích ngừa 3-4 bênh gì đó,1 mũi 300k
18/1 này là 3 tháng rồi nhưng thấy mèo ốm lắm: chỉ có 1kg thôi, mong các bạn chỉ giùm mình
Nick yahoo: lan.alone

txh1403

Phá phách member
mình thấy bạn nuôi mèo tốt quá rồi còn gì nữa :D .nếu mà 3 tháng dc 1 kg thì cũng ko đến nỗi ... Sữa thì bạn cho nó uống TH true milk cũng dc nhưng đừng có đều và thường xuyên quá , sữa ko phải Free lactose thì mèo ( tùy con ) uống ít ko sao nhưng nhiều thì hay bị rối loạn tiêu hóa .Thường là bị đi ngoài sống phân nên ko hấp thụ dc thức ăn và sẽ khó mà béo khỏe béo đẹp dc :D .THức ăn khô bạn dùng canin thì chưa có ai thấy kêu thức ăn này bị thận đâu nên bạn cũng đừng lo quá nhé .Đang tuổi lớn nó mà ăn dc thì cứ để nó ăn ,sợ nhất là nó ko ăn đồ ăn khác thôi nên thức ăn bạn cho ăn càng đa dạng thì càng tốt .Bổ sung 1 điều duy nhất nữa là trong thức ăn bạn nên quan tâm đến lượng canxi nhé ,bổ sung bằng cách cho ăn nhiều thức ăn có chứa nhiều canxi như cổ gà xay ,cho tắm nắng .Đang mùa đông ko có nắng để mèo phơi nắng thì bạn mua ống canxi nước cho trẻ em cho mèo uống nhé ....MÈo con thiếu canxi bị yếu xương là tỷ lệ tử vong cao lắm :(

meoyeungaongao

txh1403 said:
mình thấy bạn nuôi mèo tốt quá rồi còn gì nữa :D .nếu mà 3 tháng dc 1 kg thì cũng ko đến nỗi ... Sữa thì bạn cho nó uống TH true milk cũng dc nhưng đừng có đều và thường xuyên quá , sữa ko phải Free lactose thì mèo ( tùy con ) uống ít ko sao nhưng nhiều thì hay bị rối loạn tiêu hóa .Thường là bị đi ngoài sống phân nên ko hấp thụ dc thức ăn và sẽ khó mà béo khỏe béo đẹp dc :D .THức ăn khô bạn dùng canin thì chưa có ai thấy kêu thức ăn này bị thận đâu nên bạn cũng đừng lo quá nhé .Đang tuổi lớn nó mà ăn dc thì cứ để nó ăn ,sợ nhất là nó ko ăn đồ ăn khác thôi nên thức ăn bạn cho ăn càng đa dạng thì càng tốt .Bổ sung 1 điều duy nhất nữa là trong thức ăn bạn nên quan tâm đến lượng canxi nhé ,bổ sung bằng cách cho ăn nhiều thức ăn có chứa nhiều canxi như cổ gà xay ,cho tắm nắng .Đang mùa đông ko có nắng để mèo phơi nắng thì bạn mua ống canxi nước cho trẻ em cho mèo uống nhé ....MÈo con thiếu canxi bị yếu xương là tỷ lệ tử vong cao lắm :(
:03: cám ơn bạn! Em mèo nhà mình sáng nay bị đi ngoài(chắc do uống sữa TH),để mình ra Thú y mua sữa cho mèo uống thử xem,chắc hợp với khẩu vị của pé mèo hơn. Hix! Mình thấy mèo ngta nuôi mập ú ù u thấy mà phát ham,còn mèo mình đụng vô đứt tay (vì xương nhiều qua!!)

để mình chăm sóc 1 thời gian nữa xem có tín hiệu " béo/tốt/màu mỡ" nào hok ^^
Mình hok biết là lông mèo đẹp là do ở máy lạnh hay là không khí bình thường??? mèo nhà mình chỉ không khí ngoài trời nên đầu tóc phong trần lắm!hihi
Mấy em mèo nhà bạn cũng zể sương lém đóa, khi nào mèo mình lớn mình qua giao lưu nhe híhi