• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Vài thắc mắc về chó Husky cuối đàn

Hai Phan

Cả nhà YTC thân mến,
em là thành viên mới toe, nhưng lòng đam mê mấy em husky thì vô bờ bến :) Nên sau bao tháng nghiên cứu tính cách và 1 số đặc điểm cơ bản về Husky, em đã chuẩn bị rước về 1 em xinh xắn. Nhưng có 1 vài thắc mắc nhỏ. Xin các anh chị đã có kinh nghiệm dòng chó này chỉ giúp mình với.

1. Chó của em là chó cuối đàn, nên thân hình có vẻ nhỏ hơn. liệu có ảnh hưởng đến sức khỏe?? em đến xem nó hàng ngày thì thấy em nó ăn rất mạnh .
2. là chó cuối đàn nên nó phát triển chậm hơn anh chị nó phải k ạ?? ví dụ như lông vẫn chưa bung xù ra hết, vẫn còn khít thân . liệu khi lớn nó sẽ xù ra như các con khác??
3. em nó có vẻ k được năng động như các anh chị cùng đàn, tính tình trầm hơn. đây là biểu hiện tính cách hay là biểu hiện sức khỏe ạ?? vẫn chạy nhảy bình thường nhưng k nhiều và rỏ ràng như các anh chị cùng đàn.

Em xin cám ơn cả nhà. Anh chị nào có gặp qua về các em cuối đàn thì tư vấn cho em an tâm với nhé :)

àh quên mất, em nó là chó nhà nuôi đẻ, e đến xem tận nơi nhiều lần về cách chăm, nên cũng khá an tâm về độ trung thực ạ. chúc cả nhà nhiều niềm vui.

Cheers!!

Hai Phan

vậy là nó vẫn ổn phải không bác? vì thấy tính cách của nó hơi trầm trầm và cái body thì nhỏ hơn mấy em khác nên cũng lo quá! :) em cảm ơn nhé!

thangnm

YTC Developer
Theo kinh nghiệm của tớ thì chó đầu đàn không phải là chó to nhất mà là chó nhỏ nhất nhưng người dài nhất và cũng là con chó mà chó mẹ cưng nhất
Nguyên nhân thì theo người ta bảo chó con đầu đàn bé là do xxx của chó mẹ chưa dãn nở hết . . . hì hì. nói thế chắc chủ topic hiểu chứ.
Coòn chuyện chó yếu hay khỏe thì do nhiều nguyên nhân: thời tiết, kỹ năng chăm sóc của cho mẹ, chất lượng sữa. . . và nhiều nguyên nhân khách quan khác . . . nhưng nói chung từ sau 1 tháng khi chó con biết ăn cháo , ăn cơm thì đều phát triển tốt hết trừ những trường hợp đặc biẹt.

Theo tớ thì bạn cứ yên tâm, thời gian đầu bắt về bạn không nên cho ăn nhiều nhé. cho ăn ít thôi kẻo chó sẽ bị "ngã nước" đó. Tốt nhất là nhá cơm ( để cơm có nước bọt của chủ) cho chó ăn, thì chó sẽ quen với mùi của chủ nuôi, cũng có tác dụng tẩy giun sán đấy, nước bọt của chúng ta độc lắm . . . hì hì. Chúc bạn chăm sóc chó tốt, hay ăn chóng lớn

Hai Phan

mình thấy người ta pha 1 chút men tiêu hóa với cháo, em nó ăn khí thế lắm! gần được 2 tháng hơn rồi. chuẩn bị chích ngừa vài ngày cứng cáp mình mới đem về nhà mới được. cám ơn bạn nhiều!

chiêu trộn nước bọt mới quá! mình mới nghe luôn, chắc mai mốt phải làm thử :) hì hì

nhim

Well-Known Member
Theo kinh nghiệm của tớ thì chó đầu đàn không phải là chó to nhất mà là chó nhỏ nhất nhưng người dài nhất và cũng là con chó mà chó mẹ cưng nhất
Nguyên nhân thì theo người ta bảo chó con đầu đàn bé là do xxx của chó mẹ chưa dãn nở hết . . . hì hì. nói thế chắc chủ topic hiểu chứ.
Coòn chuyện chó yếu hay khỏe thì do nhiều nguyên nhân: thời tiết, kỹ năng chăm sóc của cho mẹ, chất lượng sữa. . . và nhiều nguyên nhân khách quan khác . . . nhưng nói chung từ sau 1 tháng khi chó con biết ăn cháo , ăn cơm thì đều phát triển tốt hết trừ những trường hợp đặc biẹt.

Theo tớ thì bạn cứ yên tâm, thời gian đầu bắt về bạn không nên cho ăn nhiều nhé. cho ăn ít thôi kẻo chó sẽ bị "ngã nước" đó. Tốt nhất là nhá cơm ( để cơm có nước bọt của chủ) cho chó ăn, thì chó sẽ quen với mùi của chủ nuôi, cũng có tác dụng tẩy giun sán đấy, nước bọt của chúng ta độc lắm . . . hì hì. Chúc bạn chăm sóc chó tốt, hay ăn chóng lớn

Anh thắng là người có kinh nghiệm nuôi chó nên bạn có thể tin tưởng anh đấy :)

Hai Phan

nghe các anh có uy tín trên diễn đàn nói vậy mà em cũng an tâm phần nào. Hi vọng em nó sẽ mạnh khỏe bầu bạn cùng mình. thanks cả nhà nhé!!
àh, sẵn đây, các anh có thể share giúp mình cách dạy chó Husky đi vệ sinh đúng chổ được không ạ?

Hai Phan

haizzzzzzz, hôm nay em đi thăm em nó, thì em nó giống bị tự kỷ vậy áh, mấy con khác thì nhao nhao, riêng e naỳ thì cứ bơ bơ :( và rồi còn thích chui vào hóc nữa :(

__Li.Bu__

Chips - The Event Operate-r
a thắng (cho e xưng thế nha dù chưa gặp a ngoài đời lần nào) nói ko sai đâu, có vài cách suy nghĩ về chuyện chó đầu đàn.

thứ nhất, chó đầu đàn là con đầu tiên của đàn đẻ ra, chó mẹ lúc này còn khỏe nên còn "nhìn" dc mặt con (mấy đứa sau thì chó mẹ mệt rồi) nên sẽ ưu tiên cũng như chăm sóc cho nó nhất, nhưng cũng là con nhỏ nhất vì lúc đó "hoa" của chó mẹ chưa có nông ra nhiều.

thứ hai, chó đầu đàn là con đẻ sau cùng, trong 1 dãy trứng đậu trong tử cung của mẹ (tưởng tượng như chùm tiêu xanh đó mà), thì con trong cùng là con đậu đầu tiên, nhưng khi đẻ ra thì do nằm trong cùng nên ra sau cùng nốt.

--> bạn nào muốn hiểu thế nào cũng dc, mình nghe 2 luồng thông tin như vậy trong suốt quá trình nuôi chó. 1 bên là các trại chó, những người nuôi chó đẻ bán, 1 bên là các bác sĩ thú y nhiều kinh nghiệm.

còn chuyện chó bị đẹt, là do khi còn sơ sinh, ko dành bú lại những con khác, hoặc bú những buồng sữa có ít sữa (trong các vú thì những vú gần ngực hơn sẽ có lượng sữa tốt hơn). rồi theo cái đà phát triển, khi ăn dc thì lại bị những con khác dành ăn....

sau này khi tách bầy, nuôi 1 mình thì sẽ phát triển tốt theo đà lớn thôi (vì ko bị những con khác dành ăn nữa) nói chung là cũng ảnh hưởng nhưng ko nhiều (tầm 8/10 so với con lớn nhất).

chó khi bắt đầu ăn dặm dc thì pha thêm cho tụi nó men tiêu hóa (biolactyl chẳng hạn), nhưng tầm 3-4 tháng thì ko cần nữa.

a thắng nói ko sai về chuyện nc bọt đâu, khi tụi chó còn nhỏ, phun nc bọt vào tay, cho chó con liếm liếm (làm 1 lần là đủ) thì sau này có như thế nào đi nữa (bán cho ng khác chẳng hạn), chó vẫn luôn nhận ra và trung thành đi theo mình.

nhớ có nhiu đó, có ai giúp dc mình thêm thì giúp nhé.

Hai Phan

Cám ơn thông tinh của bạn nhiều nhé!! nhưng vấn đề lớn nhất của mình là chú husky này cứ trầm lặng khác hẳn mấy con khác, k sôi nổi như 1 chú husky nào từng thấy. liệu có ổn k ạh :( e đang hoang mang lắm về cái điều này :(

thangnm

YTC Developer
Hì thanks LIbu. những gì tớ biết là do cha chú truyền đạt kinh nghiệm thôi, còn muốn đánh giá hệ thần kinh chó thì tớ không biết nên không dám nói bừa, nhưng nghe nói là chó hiền thường thông minh hơn chó dữ và chó ( năng hoạt động ). không biết đúng hay không.

ilovecat87

T.Viên Năng Động
Minh dang nuoi 1 em husky ut cua dan. Me e ý sinh đc 8 em, e ý là ut. Hôm nay tròn 2 tháng , e ăm khoẻ, đi vệ sinh đúng giờ. Ngủ cùng phòng với mình vì lúc mình ngủ trua và ngủ tối bé ngủ ngoan. Lúc mình dậy đi toalet nó ngóc đầu lên nhìn theo sợ mình đi mất. Ngoan lắm! Ko bit con của bạn thế nao, nhug con của mình hồi bé nhút nhát nhất đàn. Bây h về nhà mới hiền lành dễ thương . chả bao h sủa vớ sủa vẩn. Mình yêu e husky của mình. Chúc bạn vui!

ilovecat87

T.Viên Năng Động
Cám ơn thông tinh của bạn nhiều nhé!! nhưng vấn đề lớn nhất của mình là chú husky này cứ trầm lặng khác hẳn mấy con khác, k sôi nổi như 1 chú husky nào từng thấy. liệu có ổn k ạh :( e đang hoang mang lắm về cái điều này :(

ilovecat87

T.Viên Năng Động
Minh dang nuoi 1 em husky ut cua dan. Me e ý sinh đc 8 em, e ý là ut. Hôm nay tròn 2 tháng , e ăm khoẻ, đi vệ sinh đúng giờ. Ngủ cùng phòng với mình vì lúc mình ngủ trua và ngủ tối bé ngủ ngoan. Lúc mình dậy đi toalet nó ngóc đầu lên nhìn theo sợ mình đi mất. Ngoan lắm! Ko bit con của bạn thế nao, nhug con của mình hồi bé nhút nhát nhất đàn. Bây h về nhà mới hiền lành dễ thương . chả bao h sủa vớ sủa vẩn. Mình yêu e husky của mình. Chúc bạn vui! Noi chung tram tinh la may cho ban day

Hay anh ơi cho em hỏi cái vụ nhai cơm cho chó con ăn nha!Cho em hỏi là nước bọt của m` có thể là có nhju` vi khuẩn dơ nếu cho chó con ăn vào thì nó có bị nhiễm bẩn ko anh