• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

[TOPIC HỎI ĐÁP NHANH]_Lập topic hỏi lặt vặt SẼ BỊ DEL !

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
@david_new: Ngoài ra, một số thực phẩm giàu canxi và tốt cho tiêu hóa như: nấm mèo, nấm đông cô, cải chíp, cải ngọt, rau bí, rau lang bạn cũng có thể bổ sung cho nó. Cà chua cũng rất tốt tuy nhiên nếu cho ăn thường xuyên thì phân hay bị lỏng, ngoài ra kết hợp với rau xà lách cũng ok. Vì chị thấy ở nơi nuôi rùa mới sinh baby thì người ta thường cho ăn xà lách. Còn phân như trên thì không có gì hết, kết hợp phơi nắng đầy đủ cho rùa. :D Ánh nắng mặt trời là phương thuốc chữa bệnh rất tốt và hiệu quả đấy.
Như BoBeouuu nói ở trên, bạn nên ngừng việc cho nó ăn tôm với tép lại, vì nhu cầu về đạm của rùa núi vàng rất ít. :D
Nói trên dài dòng như vậy, chứ thực ra có thể kê thực đơn đơn giản cho rùa đó là: cà chua, cà rốt, cải ngọt. Mỗi thứ 1 ngày, ăn cách nhật. :D

kjssnam

YTC Developer
@david_new: Ngoài ra, một số thực phẩm giàu canxi và tốt cho tiêu hóa như: nấm mèo, nấm đông cô, cải chíp, cải ngọt, rau bí, rau lang bạn cũng có thể bổ sung cho nó. Cà chua cũng rất tốt tuy nhiên nếu cho ăn thường xuyên thì phân hay bị lỏng, ngoài ra kết hợp với rau xà lách cũng ok. Vì chị thấy ở nơi nuôi rùa mới sinh baby thì người ta thường cho ăn xà lách. Còn phân như trên thì không có gì hết, kết hợp phơi nắng đầy đủ cho rùa. :D Ánh nắng mặt trời là phương thuốc chữa bệnh rất tốt và hiệu quả đấy.
Như BoBeouuu nói ở trên, bạn nên ngừng việc cho nó ăn tôm với tép lại, vì nhu cầu về đạm của rùa núi vàng rất ít. :D
Nói trên dài dòng như vậy, chứ thực ra có thể kê thực đơn đơn giản cho rùa đó là: cà chua, cà rốt, cải ngọt. Mỗi thứ 1 ngày, ăn cách nhật. :D

bé rùa nhà em ko ăn cà rốt thế là tại sao hả chị hay là món đó hơi rắn :hmmm: :hmmm: , thấy em nó khoái các loại rau lắm , mà em cho ăn thịt bò hay tôm bé cá con cũng trảnh ko thèm thử 1 miếng nào

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
bé rùa nhà em ko ăn cà rốt thế là tại sao hả chị hay là món đó hơi rắn :hmmm: :hmmm: , thấy em nó khoái các loại rau lắm , mà em cho ăn thịt bò hay tôm bé cá con cũng trảnh ko thèm thử 1 miếng nào

Đã nói bao nhiêu lần r, rùa núi vàng ko ăn mặn, nếu ép nó ăn mặn thì lành ít dữ nhiều.

Còn cà rốt thì tuỳ hứng, có con thích có con không.

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
@kjssnam: Cà rốt thì em dùng cái nạo củ quả đó. Rồi nạo ra như vậy em nó sẽ ăn. Tuy nhiên, nếu không ăn thì có thể dùng rau củ khác. Tùy sở thích từng con mà, con SuSu nhà chị nó chỉ chịu ăn mỗi cà chua, không chịu ăn dưa leo nè. :D Tuy nhiên, chị đã tập cho nó ăn xà lách và cải ngọt được rồi nè. Nó không chịu ăn thịt, mà chỉ ăn rau là tốt chứ sao nữa :D Tốt nhất là đừng có tập cho rùa ăn thịt làm gì em à.

kenmy

YTC Developer
Cho em hỏi , rùa núi vàng có ăn bánh trung thu không mọi người! em thấy rùa nha em cho ăn bánh trung thu nó thích lắm ?
Mà em lo , vì sợ có chất bảo quản :dead:

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
@kemmy: Tốt nhất cho nó ăn thuần rau thôi em. Cho ăn linh tinh tới lúc nó bị sao lại khổ :D Nhưng mà chị chưa bao giờ thấy rùa ăn bánh nha :D (Cũng không dám thử). Với lại bánh trung thu thấy việc vệ sinh an toàn không được đảm bảo.

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Cho em hỏi , rùa núi vàng có ăn bánh trung thu không mọi người! em thấy rùa nha em cho ăn bánh trung thu nó thích lắm ?
Mà em lo , vì sợ có chất bảo quản :dead:

Thay bánh trung thu bằng khoai lang hấp.....

Nó thích bánh vì bánh có vị ngọt, con nào mà không hảo ngọt =]]

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
@BoBeouuu: Nó cũng khoái bánh mì nữa :D khoai lang hấp cũng ngon. Chị rất khoái món này :D SuSu cũng thế.

Bánh mì nhiều tinh bột quá, mà vụ tiêu hoá tinh bột của rùa e ko dám chắc nên thay bằng khoai lang, mà cho ăn rất hạn chế :|.

E nghĩ là nó sống trong rừng thế thì tinh bột đâu mà nó ăn, thế là ko dám liều :sadcorner:

kjssnam

YTC Developer
@kjssnam: Cà rốt thì em dùng cái nạo củ quả đó. Rồi nạo ra như vậy em nó sẽ ăn. Tuy nhiên, nếu không ăn thì có thể dùng rau củ khác. Tùy sở thích từng con mà, con SuSu nhà chị nó chỉ chịu ăn mỗi cà chua, không chịu ăn dưa leo nè. :D Tuy nhiên, chị đã tập cho nó ăn xà lách và cải ngọt được rồi nè. Nó không chịu ăn thịt, mà chỉ ăn rau là tốt chứ sao nữa :D Tốt nhất là đừng có tập cho rùa ăn thịt làm gì em à.

em làm cho nhỏ = cái đũa mà nó cũng ko chén chỉ cắn 1 miếng rồi bỏ đi , đang muốn đổi món cho em nó mà ko thấy có rau nào hợp nhu cầu , dạo này toàn rau cải , rau muống , cà chua , dưa chuột , xà lách chỗ em tìm ko đâu ra mấy loại rau khác :lac_dau: :lac_dau: chắc phải cho em nó chén thêm bắp cải cho nó nhiều món

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
em làm cho nhỏ = cái đũa mà nó cũng ko chén chỉ cắn 1 miếng rồi bỏ đi , đang muốn đổi món cho em nó mà ko thấy có rau nào hợp nhu cầu , dạo này toàn rau cải , rau muống , cà chua , dưa chuột , xà lách chỗ em tìm ko đâu ra mấy loại rau khác :lac_dau: :lac_dau: chắc phải cho em nó chén thêm bắp cải cho nó nhiều món

Ra hàng rào, hái một nùi bông bụt cả lá luôn, về rửa sạch cho hết rầy, thế là mấy đứa dc đổi gió chứ có j đâu =]].

kjssnam

YTC Developer
Ra hàng rào, hái một nùi bông bụt cả lá luôn, về rửa sạch cho hết rầy, thế là mấy đứa dc đổi gió chứ có j đâu =]].

chỗ em lấy đâu hàng rào với dâm bụt , ai bán ship ra cho em vài cân với :03: :03:

lazymen

T.Viên Năng Động
râm bụt bán trong các trại cây cảnh rất nhiều, đa phần là chiết nên cây có thể ra hoa từ rất sớm, bạn mua 1 chậu từ 30-50k về lột ra trông vào chuồng rùa là được, nó ra boogn nào thì hái cho rùa ăn bông đó, nhưng đừng dùng hoa làm thức ăn chính, nên dùng các loại trái chín có vị ngọt như dưa hấu, xoài, .... nhưng đừng cho lê táo vì lê táo dạo này toàn của TQ tuồn sang bán, mà mình thì đả đảo đồ của tàu khựa =)) nói chung không tốt lành gì... rau thì nên rửa sạch sẽ, nên dùng xà lách mỡ hoặc xà lách cuộn, hai luoaij rau này ít bị sâu ăn nên cũng ít có thuốc trừ sâu, nhưng khi cho ăn vẫn phải ngâm rửa cẩn thận,... rau muống cho ăn cả lá cả cuộng nhưng nên cho ăn ít thôi vì khó tiêu, rau lang thì đừng cho vào vì nó có nhựa rất nhiều, mình không thấy nhưng rau lang sống có chát nhựa, rùa không thích ăn,.... ổi chín cũng là 1 sợ lựa chọn tuyệt vời cho rùa, nhà mình có 1 cây ổi, quả nào chín rụng đều lấy cho rùa ăn, vừa mềm vừa ngọt ^_^

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Nói về khoản sân vườn thì nhà ai có vườn nuôi mới thích =]]. Bên này cóc, ổi, khế, xoài, đu đủ, bình bát, mãng cầu chín rụng đưa nó nó chơi tất tần tật =]], hoa các loại nó cũng ko chê, cái nào ăn dc là nó quất tuốt.

Mới đem 1 bé về củ chi mà dc có tháng ú nù thấy rõ :lau_mo_hoi: . Thả rông trong mảnh sân, cho j ăn nấy mà phát tướng dữ dội , toàn rau thừa với trái cây vườn ko mà múp rụp, thụt chân sau lòi cả múi thịt :lau_mo_hoi:, cầm lên còn thò đầu đòi cắn . Trong khi trên thành phố mình cưng như trứng, cho ăn đồ siêu thị ko mà ăn nhiu trả mình hết nhiêu :sadcorner: .
Chắc sau này gửi cả cho ông bà ngoại nuôi quá :sadcorner: .

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
Thêm 1 số tài liệu hữu ích mới sưu tập và lượm lặt được cho anh em:
Một số người thắc mắc về việc phân bé rùa đi ra có màu trắng đục như sữa, hơi khô gần như kem đánh răng vậy các bạn có biết tại sao không nè:
- Rùa khi vệ sinh,thường thải ra phân và nước tiểu,nhưng đôi khi chúng chỉ thải ra nước tiểu và thêm 1 phụ phẩm là urates
- Nước tiểu chứa chất thải và độc tố lọc từ máu,trữ trong bàng quang của chúng,nhưng chúng còn có 1 sản phẩm nữa là urates hay acid uric-là chất thải sau khi tiêu hoá protein,khi rùa tiểu,nó thường thài ra urates và nc tiểu cùng lúc,nên thi thoảng ta sẽ thấy cục trắng-đa số tưởng lầm là phân
- Tần suất xuất hiện mấy cục urates này chấp nhận đc khoảng vài lần trong tuần,nếu như bạn thấy rùa của mình thải ra liên tục thứ này-hãy xem lại khẩu phần ăn-có quá nhiều đạm và quá ít chất xơ
- Còn nếu ko thấy thì coi chừng em nó đang thiếu dinh dưỡng
- Cuối cùng là khi bạn bổ sung canxi,coi chừng quá liều-khi đó nó ko hấp thu đc,cũng dẫn tới rùa thải phân trắng,nhưng ko phải urates, nên coi kỹ :)
Urates là phế phẩm của protein trước khi tạo ra uric acid trong máu quá cao -> rùa cưng sẽ dễ bị thận.
Ngoài ra, tác hại của việc nếu các bạn thường xuyên cho bé rùa núi vàng ăn thịt, cá, giun và thức ăn của chó mèo (thức ăn của chó mèo hoàn toàn không chứa dinh dưỡng phù hợp với bò sát nhất là chúng chứa nhiều protein) thì sẽ gây biến dạng cho bộ mai của rùa cưng. ^^
Còn 1 kinh nghiệm nữa, khi các bạn nuôi rùa nói chung và động vật nói riêng, đó là khi các bạn đi đám ma về thì việc đầu tiên là nhớ tắm rửa rồi hẵng nâng niu các bé nhé ^.^

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Thêm 1 chút tẹo từ tài liệu trên của chị Tròn.

Rau càng cua là một thứ bổ sung canxi trên cả tuyệt vời đối với núi vàng nhé :X. Trong rau có chứa canxi và phốt pho với tỉ lệ xấp xỉ 1:1 nên khá an toàn so với chuối (rất giàu phốt pho) .

Vì nếu lượng phốt pho với can xi ko phù hợp sẽ làm giảm sự hấp thu canxi => nên thức ăn nghèo canxi, giàu phốt pho thì ko tốt (nhứ chuối, nho).
Còn rau càng cua thì đáp ứng đủ 2 thứ nên có thể hoàn toàn yên tâm cho rùa ăn. Cái này mình đang trong giai đoạn test mà gặp tài liệu của chị Ngọc thì h có thể yên tâm rồi :D. Giống này dễ trồng lại dễ kiếm, quá đã :D.

Một lưu ý cho các bạn về hàm lượng phốt-pho và canxi.

Phốt-pho: hiện diện nhiều trong thịt đỏ (heo, bò, cừu…), các loại đậu đỗ… cũng giúp làm tăng hấp thu canxi tối đa nếu tỷ lệ trong ruột là một phốt-pho/hai canxi. (trong càng cua là xấp xỉ nhau 1:1)
Phốt-pho tăng hoặc giảm hơn tỷ lệ này đều làm sự hấp thu canxi giảm đi.

Trích một đoạn về loại rau này cho mọi ng xem, bây h thì chả cần viên canxi hay mai mực nữa :154: .

Rau càng cua chứa nhiều chất vitamin C, carotenoid, là chất có vai trò tăng khả năng miễn dịch, phòng ngừa bệnh xơ vữa động mạch, bệnh về mắt, tăng cường sức mạnh cơ bắp, mau lành vết thương, giải nhiệt độc cơ thể… Đây là rau chứa nhiều chất phosphor, canxi là chất có vai trò quan trọng giúp trẻ em phát triển bộ xương, ngăn ngừa còi xương và chữa loãng xương người lớn.

P/s: Đang test với xương rồng Nopal, loại này mấy em rùa ngoại thích xơi lắm vì hàm lượng canxi cũng thuộc hàng khủng, nhưng mà hơi khó kím, với lại lớn chậm, ko như càng cua :ngoi_xom: . Ai thử rồi thì hú 1 tiếng nhé :D. Đang định kết hợp cả càng cua và xương rồng Nopal để cho kết quả tốt nhất :sadcorner:

lazymen

T.Viên Năng Động
Thêm 1 chút tẹo từ tài liệu trên của chị Tròn.

Rau càng cua là một thứ bổ sung canxi trên cả tuyệt vời đối với núi vàng nhé :X. Trong rau có chứa canxi và phốt pho với tỉ lệ xấp xỉ 1:1 nên khá an toàn so với chuối.

Vì phốt pho làm tăng khả năng hấp thu canxi => nên thức ăn nghèo canxi, giàu phốt pho thì ko tốt (nhứ chuối, nho).
Còn rau càng cua thì đáp ứng đủ 2 thứ nên có thể hoàn toàn yên tâm cho rùa ăn. Cái này mình đang trong giai đoạn test mà gặp tài liệu của chị Ngọc thì h có thể yên tâm rồi :D. Giống này dễ trồng lại dễ kiếm, quá đã :D.

Trích một đoạn về loại rau này cho mọi ng xem, bây h thì chả cần viên canxi hay mai mực nữa :154: .

P/s: Đang test với xương rồng Nopal, loại này mấy em rùa ngoại thích xơi lắm vì hàm lượng canxi cũng thuộc hàng khủng, nhưng mà hơi khó kím, với lại lớn chậm, ko như càng cua :ngoi_xom: . Ai thử rồi thì hú 1 tiếng nhé :D

có phải là xương rồng dạng hình phiến dày ko nhờ? trước quanh nhà người ta trồng rất nhiều, h phá di hết rrooif, tiế quá, nếu ko rùa được ăn thường xuyên luôn ^^

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
@BoBeouu: Heey cưng, ở trên em viết lộn 1 chỗ, sửa lại kìa. Photpho làm giảm khả năng hấp thu canxi chứ :D Chị đang định thí nghiệm trồng cây tại nhà để cho tụi rùa có nguồn thức ăn sạch đây :D

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
@BoBeouu: Heey cưng, ở trên em viết lộn 1 chỗ, sửa lại kìa. Photpho làm giảm khả năng hấp thu canxi chứ :D Chị đang định thí nghiệm trồng cây tại nhà để cho tụi rùa có nguồn thức ăn sạch đây :D

Cái đó e ghi thiếu ==", cái quan trọng là ở tỉ lệ phốt pho và canxi :D. Thanks chị :D

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Tình hình là một em baby ở nhà đang có mấy triệu chứng nguy hiểm, mà trước h nuôi đây là lần đầu gặp luôn. Bó tay ~~~

Hai ngày trước vừa làm một bữa buffet 10 món rau, củ, quả linh đình cho bầy rùa thì em nó ko thèm bò tới ăn. Mấy lần trc thì nghe hơi đu đủ là phi tới như giựt cô hồn í , thậm chí bắt để kế bên miếng đu đủ luôn, chỉ nhìn nhìn một tẹo rồi quay đầu bỏ đi :sadcorner: .

Tưởng em đang bị đầy hơi khó tiêu nên ko để í, sau đó hai hôm thì lại bỏ ăn (cho ăn cách 2 ngày/lần, buffet 1 tuần/lần), cũng bò đi chỗ khác :sadcorner: .
Tới hôm nay thì ẻo lả như thằng say, đi thì xiêu vẹo, chân nam đá chân chiêu, bắt ra thì yếm đụng sàn nghe cóc cóc thấy ghê, mắt nhắm mắt mở, lờ đờ lắm :dead: . Cho ăn thì ko chịu, phải banh mồm ra, cuối cùng cũng xơi dc tí lược vàng. Nhưng mồm có tí nhớt (hơi lạ).
Tưởng em nó bị thiếu canxi, nhưng mai thì ko mềm, chân ko liệt (vẫn còn co duỗi dc), chuồng 100% ngoài trời, bổ sung canxi tự nhiên bằng rau càng cua.

Trúng thuốc thì cũng ko hợp lí, vì rau mua trong siêu thị có đóng gói đàng hoàng, về nhà còn cẩn thận rửa trôi bằng muối nữa.

Giun thì vừa rồi ngâm nước ko thấy xổ, đang chờ kết quả.

Chuồng 10 em thì nó là bé nhất, lúc nào cho ăn cũng bắt ra cho ăn riêng, nhưng h thì bỏ ăn 2 cử, tức là 4 hôm thì te tua tơi tả hẳn luôn =((.

Ai bị vụ này rồi cứu với :lac_dau: