• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

thời gian làm wen với robo

omix0909

mik mới mua 1 pé robo isabel, các bạn cho mik biết khi cho hams vào lồng, khoãng bao lâu mik mới đc cho bé tiếp xúc vs mik, bao lâu thì hams mới wen chỗ mới, giúp dzùm mik nha :gongxi-1:

lebaochau93

Yêu hamster
Mua về thì cho vào chuồng của bạn ngay chứ, miễn chuồng có đủ vật dụng cho pé thui. Bạn nên tập cho pé wen hơi bạn bằng cách đút pé ăn, để tay cho pé ngửi, nói chuyện với bé.... Khoảng 4-5 ngày là pé wen nhà mới à

Bạn cho pé vào lồng nhé và để im 1 ngày cho pé quen lồng mới sau đó tiếp xúc vs pé từ từ đừng làm pé hoảng nhé lỡ pé hoảng thì bạn ko nên đụng vào pé nữa đễ khi khác pé bình tĩnh thì típ tục làm wen . Time dễ thuần hams nhất là khoảng 19h trở đi vì khi đó pé thức , ban ngày thì pé thường ngủ rất khó cho việc thuần hams . Robo là loài nhát nhất nên khó thuần nhất bạn phải kiên trì chứ ko như mấy dòng hams khác .
Chúc bạn vui vẽ :)

sosuas2boopeo

YTC Developer
Khi bắt pé tốt nhất bạn nên dùng dĩa xúc nhẹ pé ra. Bắt trong chuồng của nó sẽ bị cắn á. Đừng vừa cho ăn vừa bắt pé nge mùi phập liền

rinrin

YTC Developer
Khi bắt pé tốt nhất bạn nên dùng dĩa xúc nhẹ pé ra. Bắt trong chuồng của nó sẽ bị cắn á. Đừng vừa cho ăn vừa bắt pé nge mùi phập liền

Robo làm gì mà cắn b? Vừa nhát vừa hiền . B chưa từng nuôi robo bao giờ đúng ko?

shinee

T.Viên Năng Động
rinrin said:
Robo làm gì mà cắn b? Vừa nhát vừa hiền . B chưa từng nuôi robo bao giờ đúng ko?
1 sai lầm là quan niệm robo ko cắn.. mình tình đọc bài viết nói về robo.. đó la wan niệm sai lầm..Mình nuôi robo isa. Và mình bị chúng cắn 3 lần.. ^^.. Xịt cả siro chứ chẳng đùa..Tùy con và tùy theo cách mình đổi xủ với chúng,, hoảng loạn khiến chúng vẫn cắn mình bạn nhe..
Khi bạn muốn làm wen robo.. khi vừa đem về nhà. Nên kìm hãm tính tò mò của mình.. đừng săm soi pé wa. để pé thix nghi với môi trường mới..Sau 2 or 3 ngày Nếu chịu khó.. thì đợi chúng ngủ dậy cho chúng ăn những thứ chúng thix.. robo tò mò sẽ hửi . nếu thix chúng sẽ ăn.. hoac giựt đồ ăn và bỏ chạy (đó là thành công 1 bước)..
Ngày tiếp theo mình bỏ thức ăn trong lòng bàn tay.. để bất động trong chuồng hams.. lần đó mình để kế cai well.. chúng nó chạy 1 lúc.. rồi way sang ngửi cái tay..rồi chạy típ.. nếu hams bạn dạn thì sẽ đặt chân từ từ lên tay để kím thức ăn...
Còn mình học theo cách 1 bạn bên dĩa đàn bên kia... cho hams vào hộp hay j tùy bạn.. cho vào 1 cái thau (lưu ý là lúc chúng thức.. đừng kêu gọi chúng lúc đang ngủ).. chúng sẽ chạy wanh thành thau... bạn để tay mình theo hường đường đi. chúng sẽ chạy wa luôn.. típ tục như thế.. cho đến khi chúng wen với sự có mặt của tay bạn.. từ từ hớt nhẹ chúng lên tay.. Chúng sẽ tìm đường ra và thấy tay bạn có đường ra khỏi thau.. chúng sẽ bò lên ^^ cẩn thận kẻo chúng đào tẩu và phóng xuống bất ngờ..
Cảnh báo nhỏ :có lúc chúng ngửi ngón tay bạn chúng sẽ phập cho cái (mình bị rồi).. lúc đó bạn dùng ngón tay khõ nhẹ vào mũi la chúng từ từ chúng sẽ bỏ cái tật cắn...
Hams là loại động vật hay quên... Mỗi ngày bạn nên dành thời gian cho chúng 10p... ko chúng bơ bạn luôn..Tùy theo con hams mà nó có chịu chạy chơi vs bạn ko. mình có 2 pé.. 1 con chỉ cho rờ.. massage nó.. ko cắn .. nhưng ko bao giờ chịu leo lên tay.. con nhỏ thì thỉnh thoảnh phập mình.. nhưng bek nge lời và chịu chạy lên tay chơi.. Đó là tất cả những gì mình bek .. Chúc bạn thành công...