• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Thảo luận về mua chó đặt tiền trước

Status
Không mở trả lời sau này.

hotsummerboy

Mình ở gần hcm, có đặt 1 bé ở hn 1 con husky, đã đặt tiền trước. CHờ 1 thời gian thì cũng nhận dc 1 bé nhưng khi kiểm tra bé bị 1 số khuyết điểm như sau :
- Rất ốm yếu
- Có rất nhiều bọ chét,
- Da có nhiều vảy bong tróc kiểu như em bé bị cứt trâu trên đầu( chổ mình gọi như thế). Đã bị rụng 1 ít lông ở 2 tai, nách
- 2 chân sau yếu đi thẳng k dc, như người say và rất dễ té.

Mình k nhận và Người bán kêu bé bị vậy là hạ bàn do bị nhốt lồng khi ship, da bị vậy là do khô vài ngày là hết.
Người bán thì cứ bảo đem về nuôi nếu k hết thì trả lại. Tại sao phải mua 1 con cún bệnh rồi đi chửa trị mà chưa chắc hết, chưa kể đem về chăm thì có tình cảm khó bỏ lắm, chưa kể có trả thì k biết bên bán thế nào vì tiền đưa rồi rắc rối lắm.

Ở tâm lý người mua ai cũng muốn nhận dc cún khỏe mạnh, các bạn cứ thử đặt trường hợp của mình thì biết. K biết cún bị như thế thì bị gì, chửa ra sao và mình k nhận là đúng hay sai?
MÌnh post ở đây vài bửa để mọi người cho ý kiến, k biết có sai box k

_perfume_

T.Viên Năng Động
chủ yếu là b mua của aii..nói tên để mọi người biết mà con tránh những trường hợp đáng tiếc khác xảy ra...chia bún cùng b , trc khi mua nên tham khảo trc nhé b..
thân !

hotsummerboy

hotsummerboy

Đây là hình cún e ấy định bán cho mình :

Và sau khi mình kiểm tra không nhận nửa e ấy đã rao bán là chó khoẻ mạnh chỉ sau 1 ngày :

Xem có phải là em nó k nhé các bạn :

tieu_tuan

Moderators
Staff member
anh sẽ mời mật petshop vào giải thích nha
nhưng đâ là box mua ban chó cứ không phải là box thảo luận nnha, lần đầu vi phạm a coi như e vô ý,lần thứ 2 anh sẽ banne nick 3 ngày àh
thân !!!
moved qua tư vấn dịch vụ mua bán!!!

meotinxinhtuoi

T.Viên Năng Động
trước tiên Mật Pet bổ xung lời của bạn chủ đàn cún husky sinh tại việt nam được viết ở page 3 cho mọi người đọc :
Chào cả nhà mình xin mạn phép nói vài câu nhé
Thứ nhất bé husky của mật pet bán là bắt từ đàn cún nhà mình đẻ ngày 10/4 và nhà mình ở lạng sơn
Bố mẹ của các bé đều là cún nhà mình nuôi từ bé ạ
Thứ 2 về vấn đề của bạn Hotsummerboy là bé cún còi lông có vẩy như cứt trâu có bọ chó :
Bé còi vì cún mẹ đẻ 6 nhóc thiếu sữa mình đã bổ xung và cho các bé uống thêm sữa ngoài,một phần hầu hết các nhóc sinh ở Vn thì k đc mập mạp như cún nhập ạ
Nếu bạn k tin có thể vào qua nick FC của mình xem ảnh bố mẹ các nhóc lúc bé và bây giờ thì sẽ thấy rõ sự khác biệt luôn đấy ạ
Bé nhiều bọ chét cậu thông cảm vì nhà mình nuôi cả mèo lẫn mấy em cún foc thả chạy chơi nên các bé lây nhau, sau này chịu khó tắm là hết thôi..Vì các e ấy bé nên mình hạn chế tắm >> bẩn mới sinh ra vẩy,cái này bạn có thể chữa được chứ k rụng hết lông và k mọc lại đâu
Thứ 3 việc bé bị run chân : k thể do bị tật có thể trong quá trình vận chuyển nhốt lồng nhiều bé k quen hoặc bị say ( mà cái này thì bên mật pet đã chứng minh là em ấy bây giờ đã đi lại BT)
trong quãng đường vận chuyển từ lạng sơn xuống Hà Nội mình đều bế các em ấy chứ k hề nhốt lồng,các em đều nghịch ngợm khỏe mạnh
Nhiều bạn đi xe cong muốn đưa tiền bắt luôn cậu nhé..
Sau khi đọc nhứng gì cậu viết thì mình thấy cậu nên học thêm một vài kinh nghiệm để chăm sóc các e đấy đã hay nuôi hihi
Mong Mod cũng xem lại hết để Mật pet lẫn khách hàng có thể giải quyết êm đẹp nhé hii
Nick Fc mình đây nhé :https://www.facebook.com/min.ls.3

Còn đây là Mật Pet trả lời mod và mọi ngưòi nhé :
Anh chưa phải mua chó, chưa bị ép lấy chó mà anh không ưng dù là lỗi bọ chét hay vảy lưng, chưa mất một đồng tiền nào và chưa chăm sóc con chó được 1 giây nào. Chó em hoàn toàn là chó khỏe mạnh anh không mua em bán cho người khác, anh bị thiệt hại gì hay mất công gì để phải lên diễn đàn kể lể?

Cún của anh mua là cún đẻ tại việt nam, được đặt gạch trước 1 tháng. Đến ngày xuất chuồng mình chuyển bé từ Lạng Sơn về Hà nội vào thứ 6 và phải chờ 3 ngày đến thứ 2 mới có chuyến máy bay cho bé vào tphcm .toàn bộ thời gian đó bé không được thả ra ngoài và phải nằm trong lồng tránh việc cún con quậy phá rồi ăn bậy bạ hay nằm sàn lạnh bị viêm phổi. Bé cún khi ở lạng sơn là một bé cún hoàn toàn khỏe mạnh và không hề bị tật gì, mình có thể nhờ chủ của bé xác nhận việc này :
Sau khi vào tới Sài gòn . Vấn đề thứ nhất : Chân sau bị run
Qua một quá trình vận chuyển dài bé vào Sài gòn sức khỏe bình thường không có dấu hiệu của bệnh tật mình gọi anh đến xem và nhận cún, sau khi anh xem và gọi lại cho mình nói chân bé bị tật nguyền. Mình nghĩ chân bé có thể bị tập tễnh hay là hạ nguyên bàn xuống thì đó là tình trạng hạ bàn mình nói anh bé có thể bị hạ bàn và phải bổ xung canxi cho chạy nhảy nhiều là hết nhưng sau đó mình kêu người nhà chụp hình và quay video cho mình xem thì xác định lại là chân sau bé chỉ bị run khi bước đi chứ không đến mức hạ bàn.Mình nói với anh 1 là anh để bé lại bên em chăm khi nào khỏe chân anh đến lấy , 2 là anh mang về nhà nuôi nếu bé bị tật nguyền đúng như anh nói bên em sẽ tặng anh con cún đó và đền cho anh số tiền gấp đôi tiền anh mua cún là khoảng gần 20 triệu đồng vì em chắc chắn khẳng định với anh cún không phải bị tật như anh nói. Mà trong một quá trình vận chuyển bé nằm trong lồng không được chạy nhảy nhiều chân bị run là chuyện bình thường, và cún con cũng có nhiều con bị thiếu canxi về mình bổ xung canxi là hết.
Anh có vẻ không an tâm nên mình đã để nghị cho anh sdt của một số khách cũ của mình cũng có cún bị tình trạng giống vậy và hiện tại đã hết sau khi bổ xung canxi và chạy nhảy nhiều anh vẫn không tin , mình để nghị để lại bên mình chăm đến khi khỏe thì a nhận nhưng thái độ của anh lúc nào cũng khó chịu và nói tại sao lại đưa cho con chó bị tật chứ không phải con chó khỏe manh. Mình đã mất công giải thích chó này không phải là bị tật bẩm sinh , chỉ cần một thời gian cho bé chạy nhảy nhiều trở lại và bổ xung canxi là hết ,mình đã nói với anh nếu mà nuôi không hết em đổi con khác và đền tiền anh nhưng vẫn không chịu. Nếu tình trạng cún là chân khôgn đi lại được có dấu hiệu liệt thì mình không nói đây cún vẫn chạy nhảy hết sức ghê gớm và tình trạng sức khỏe thật sự đảm bảo. thậm chí mình còn đề nghị nếu anh vẫn không tin là con cún bình thường em sẽ bán nó cho một người khác và hướng dẫn họ chăm cún và gửi anh sdt của chủ mới. anh có thể gọi và check nếu bé bị tật thôi em vẫn tặng anh số tiền 20 triệu bình thường chứ bên nhà em không muốn dính tiếng bán chó bị tật.
Anh kêu anh sợ tốn công chăm con cún, Mật pet đã kêu nếu sợ tốn công chăm Mật Pet giữ lại chăm, và cũng nói thẳng với anh . nếu nuôi cún mà sợ tốn công chăm Mật pet yêu cầu anh về tìm hiểu lại về cún và cách chăm sóc để tránh trường hợp chăm không đúng cách dẫn đến chó bị bệnh rồi lại sợ tốn công chăm để con chó bệnh rồi chết oan.
Vấn đề thứ 2 : Lông và cún gầy
Bé là husky 2 tháng tuổi và nhà mình không cho khách tắm cho cún con dưới 3 tháng tuổi đấy là nguyên tắc làm việc của Mật pet. anh nói lưng bé có vảy và sợ bị trụi lông mình nói lông bé sau khi tắm rửa sạch sẽ xong sẽ hết vảy và nếu chỉ cần lông bị rụng thôi em đổi bé khác cho anh liền, vì giờ bé nó vẫn còn nhỏ chưa dám tắm , kể cả bẩn đến đâu cũng dám tắm.
Anh vạch lông cún ra bắt được 1 con bọ chét anh kêu chó em toàn bọ chét. MÀ kể cả có nhiều bọ chét hơn nữa em cũng tắm để giữ cho con chó con sức khỏe tốt nhất
Cún anh mua là husky sinh tại việt nam , được chăm sóc bới chủ ở lạng sơn và anh yêu cầu 1 con husky phải mập thù lù trong khi lúc đầu e nói với a húky có thể gầy anh kêu gầy về chăm nó lại béo lên. Giờ anh lại kêu cún gầy? trong khi bé nó mới được 2 tháng tuổi
Vấn đề thứ 3 : Về chuyện chăm cún sợ tốn công : Mật Pet nói thẳng Mật Pet bán cả chó trung quốc và chó việt nam. con nào sinh tại việt nam đều có thông tin rõ ràng và như các bạn đã biết chó sinh tại việt nam sức khỏe tốt hơn nhiều so với nhập về . Ngày hôm nay mới chỉ là vấn đề con cún run chân và có vảy anh đã kêu anh sợ mất công chăm , nếu con cún mang về không biết chăm bị viêm phổi hay cho ăn lung tung bị đường ruột hoặc thậm chí là care pravo thì công chăm sẽ lên đến như thế nào? Anh có chăm không hay để con chó nó chết??? Mật Pet bán chó những cũng phải bán cho tùy từng loại khách. Từ trước tới nay về dịch vụ chăm sóc khách hàng ngay cả hướng dẫn cách nuôi tư vấn chưa khách nào phản ảnh được 1 câu nào về cách làm của Mật Pet nhà mình kể cả chó có bị care pravo đi chăng nữa bên mình đều chăm rất tận tình chứ đừng nói đến là bổ xung canxi.
Vấn đề thứ 4 : Mật Pet sẽ cung cấp 1 số video clip và hình ảnh cuộc đối thoại của Mật Pet và anh để mọi người check tình trạng của bé cún hiện tại và xem cách giải quyết của Mật Pet có đáng để bị anh nói trên này không?
Mât Pet không bán chó bệnh cho anh, cũng không ép anh lấy con chó anh không thích hoặc cũng chưa bao giờ có chuyện chó chết bị bệnh mà không bảo hành? Vậy xin hỏi anh nói ở trên đây là với mục đích phản ánh Mật Pet vấn đề gì.
Và anh nên xem lại cách nói chuyện của anh từ hôm qua khi ở nhà Mật Pet đã thật sự hợp lý hay chưa? Anh là khách hàng và có quyền yêu cầu về hàng mua, nhưng không phải khách hàng thì muốn nói gì hay muốn tỏ thái độ gì cũng được.
anh không giúp đỡ bên em khi cún có vấn đề gì cũng được vì lỗi con cún bên em mang vào có lỗi bên em phải chịu nhưng bên em đã cố gắng để khắc phục và chưa có hành động cũng như lời nói nào ép buộc bên anh phải lấy chó hay là như nào cả. Mong anh xem lại

Đây là video mình mới quay tức thì tình trạng của bé , bé chạy nhảy trên nền đá hoa trơn mà bé còn như này nhé
http://www.youtube.com/watch?v=tZ1khqKvFGw
đây là ảnh bé và mẹ ngày nhỏ cùng các anh chị em để chưng minh bé là cún sinh tại việt nam

còn đây là hình ảnh cuộc nói chuyện chứng minh những gì mình nói là thật

http://s1311.photobucket.com/user/meotinxinhtuoi/media/1012096_269243236547674_1267076046_n_zpsf23c8cd9.jpg.html

boo béo

YTC Developer
Mình có ý kiến góp ý như sau:
Với bạn Mật pet Nếu là chó nhà đẻ dưới 2 tháng thì tắm thoải mái bạn nhé . Và vấn đề hạ bàn mà đi tàu xe thì mình nghĩ ko phải đâu ( Hạ Bàn là cả 1 quá trình dài do thiếu và không hấp thụ được canxi hoặc bị nhốt ở 1 chỗ quá chật trong 1 thời gian dài khoảng 1 2 tuần ) Chứ nếu chuyển xe có 1 2 hôm thì chẳng thể nào hạ bàn được có thể là nó bị kẹt chân vào đâu đó thôi :D Bạn Mật pet up hình chó mẹ và bầy con lên là chứng cớ rõ ràng nhất đó là chó nhà đẻ không phải chó TRUNG QUỐC. Vảy đó là bị nấm hoặc viêm da do quá trình bẩn quá nó vậy đó.
Còn với người mua theo mình nếu đúng như những gì bạn mật pet nói thì bạn nên xem lại về vấn đề có nên nuôi 1 chú cún hay không :D bạn đã đủ kiến thức để nuôi cún chưa . Cứ ok để ng ta chăm khoẻ mạnh thì mình bắt về không thôi có mất gì đâu mà sợ :D Bạn nên đặt cho mình 1 câu hỏi để giải đáp là : Mình có nuôi được chó hay ko ?????

loc_funny

Mình ko bênh người mua và người bán nhưng có lẽ bạn này mới lần đầu nuôi chó nên nghiêm trọng hóa vấn đề thui. Chó con thì con nào cũng có những triệu chứng như trên cả. Quan trọng là thoả thuận và đảm bảo giữa người mua và bán thui. Có giấy tờ thỏa thuận giữa 2 bên để dễ nói sau này. Tất nhiên người bỏ tiền thì lúc nào cũng muốn sản phẩm là tốt nhất tuyệt nhất. Nhưng ko có gì là tuyệt đối cả. Bỏ tiền ra sở hữu 1 chú chó mình thích là 1 chuyện,wan trọng hơn là cái tâm là tình yêu thương của mình dành cho chú chó của mình nữa. Nếu cảm thấy sợ cún có vấn đề thì mình khuyên bạn nên để cho người bán chăm cho pé của bạn thật khỏe rùi hẵng bắt. Việc này thì mình thấy cũng đơn giản,chẳng phải to tát zì, Còn nếu bạn sợ bỏ ra quá nhìu tình cảm cho chú cún của mình mà nếu có chiện zì thì tốt nhất ko nên nuôi bạn ạ hihi. Mong là bạn kiếm đc 1 pé cún như ý bạn

tamdau

YTC Developer
đàn hurky này chắc chắn là đẻ tại Việt nam. vốn dĩ chó đẻ Vn có nhiều ưu điểm cũng không ít nhược điểm, khỏe nhưng không đẹp, do cách chăm sóc của chủ chó không tốt và chưa có nhiều kinh nghiệm.nên bạn xá định khi mua chó tàu thi xác xuát dủi do là rất cao, chó vn thi phần lớn là không đẹp và độ thuần chủng không cao

haivnnet

Member
chó mình nhập bên Châu Âu về tới VN cũng phải chuyển máy bay ít nhất 1 lần có khi phải chuyển máy bay tới 2 lần, thời gian bay có khi lên tới trên 24h nhưng khi về tới VN các cún vẫn chạy nhảy khỏe mạnh và không có vấn đề gì hết. Vì vậy nếu có chuyển từ HN vào SG mà kêu bé bị thế này thế kia thì mọi người nghĩ có thể tin được hay sao?
với lại 1 điều nhỏ dành cho những bạn vận chuyển chó đường dài là trước khi cho vào lồng để đưa lên xe hoặc máy bay v.v... thì hãy tiêm cho cún 1 liều thuốc an thần để cún khỏi bị sốc. Nếu vận chuyển xa thì hãy tiêm 1 liều nước Sâm (cái này có ở 1 số bệnh viện thú y). Sâm sẽ giúp cún khỏe mạnh, ổn định và không bị đói khi đang vận chuyển. (Vì trong quá trình vận chuyển hạn chế cho các cún ăn no hoặc ăn nhiều sẽ khiến cún bị đau bụng hoặc sẽ bị rối loạn tiêu hóa)
Đề nghị admin quản lý chặt box mua bán để những người mua không phải chịu thiệt thòi nữa.
Thân!

meotinxinhtuoi

T.Viên Năng Động
Cảm ơn ý kiến của bạn boo béo : Mình đã bổ sung hình ảnh cún từ ngày bé cho mọi ngưòi tiện theo dõi rồi........

meotinxinhtuoi

T.Viên Năng Động
bạn haivnnet cho mình hỏi bạn nhập chó từ châu âu về bằng đường nào và cho mình xin hình ảnh của những con chó bạn đã nhập về cùng thông tin của chủ được không ? Nick của bạn mớilaaop và bài này là bài post đầu tiên . bạn có gì để mình và mọi người tin bạn
Mình có nói với bạn 100 con chó vận chuyển thì cả 100 con đều bị run chân không? hay có con có có con không?
Con cún mình chuyển vào là cún nhà đẻ, có thể chế độ chăm sóc của chủ chưa thật sự tốt cún con có thể thiếu canxi nhưng vẫn đề đó hoàn toàn có thể bổ xung được. Mình chỉ hỏi bạn đơn giản nếu để bạn trong một không gian hẹp không được đi đứng vài ngày liệu chân bạn có run không? Mình đã post hẳn video clip bé chạy nhảy lên cho các bạn xem để khẳng định chuyện chân bé không hề bị tật. chỉ cần cho đi lại nhiều bổ sung canxi bé sẽ có 1 bộ xương chắc khỏe.

haivnnet

Member
nick thì mình lập lâu rồi nhưng mình ít khi tham gia trên 4room này thôi.
mình tham gia thường xuyên bên viet-pet hay Vietdog nhiều hơn.
Thứ nhất là mình cũng không phải chuyên về chó nhập
Mình cũng không có nhập thường xuyên
Nhưng mỗi khi nhập 1 đợt về mình là người vận chuyển nên mình yêu cầu rất cao về tình hình sức khỏe của các cún đối với bên bán.
Về yêu cầu sức khỏe, cún phải được khám bác sỹ, kiểm dịch trước khi vận chuyển
Về lồng phải đủ rộng để Cún có thể đứng và xoay sở được ở trong lồng.
Ngoài ra còn phải được tiêm như mình nói ở trên trước khi vận chuyển.
Đó là những yêu cầu của mình đối với người bán trước khi mình vận chuyển về Việt Nam.
Tâm lý của người mua thì ai cũng vậy và mình cũng đã từng nên mình hiểu đc vấn đề đó. Chỉ cần mình làm tốt những công đoạn trên thì khi chó tới tay người mua sẽ rất yên tâm về cún của mình.
Và cũng như mình nói là mình nhập về VN theo đường Hàng Không bạn nhé.

meotinxinhtuoi

T.Viên Năng Động
Khi bé cún này được nhập vào hcm cũng là nhập qua đường hàng không và có qua kiểm dịch.đảm bảo sức khỏe mình mới chuyển cún đi chứ không phải cún bệnh hay lỗi mà vẫn chuyển đi. bé cún nằm tại hà nội 3 ngày rồi vào tphcm chân sau của bé có hiện tượng run khi chạy và đến nay sau 2 ngày cho ra chạy nhảy nhiều thì bé đã hết tình trạng đó . mình có kèm 1 clip để mọi người tiện theo dõi. Còn vấn đề quy trình chuyển chó nhập mình đã đáp ứng đủ yêu cầu của bên vận chuyển hàng không đối với chó chứ không phải muốn chuyển là chuyển, về kích thước lồng về kiểm dịch đều đáp ứng đủ. tình trang cún mang vào chân sau bi run mình chưa có 1 câu nào bắt khách lấy mà đề nghị để lại chăm sóc khỏe thì bắt chứ chưa bắt khách phải lấy con chó mà khách không ưng. hôm nay bé cún đã hết hiện tượng đó và mình đang bán cho bé cho khách khác, ai đến tận nơi xem tình trạng bé khỏe , mọi thứ đều bình thương thì mang bé về nhà nuôi.

yoshi

T.Viên Năng Động
Anh haivnnet nói đúng đấy e, a ý chuyên nhập bull pháp ở bên châu âu về. Mất ít nhất 1,2 tuần ko hàng tháng trời. Trc a có định đặt của a ý. Thật ra chó bị hạ bàn 1 quá trình dài bị căn thiếu canxi nhiều & cả nhốt chuồng rất lâu. Tình thời gian hàng tháng ý

hotsummerboy

Đừng bảo tôi có biết nuôi chó hay không, chó ta thì nhiều quá rồi, nhật, gấu thì cũng gần chục e nhưng ở quê chó hay bị đánh thuốc và trộm..Giờ nuôi lại 1 husky đực đã lớn giờ kiếm thêm con husky cái đẻ cún con nuôi cho vui(đang có 4 chó tất cả). Nhà k phải ở tp nên có sân bải rộng rãi, sân chuồng trải cát sạch sẽ, tiêm phòng đầy đủ. Các bạn thích thì cứ thử bắt chó bệnh về nuôi rồi đi chăm nhé, chưa kể lây qua chó ở nhà các bệnh ngoài da hoặc bọ chét...Tuy các bệnh ấy nhẹ nhưng vẫn phải cần thời gian và công sức. CÒn hạ bàn thì để phục hồi khá lâu và chưa chắc cùn khỏe lại như xưa 100%. Đi mua gặp 1 cún như thế các bạn có bỏ gần 10tr ra mua về k? Bộ cứ phải yêu chó thì cứ nhắm mắt mua chó bệnh về nuôi ah? Bó tay các bạn k biết quí trọng đồng tiền

Để lại cho người bán nuôi ? Mình cũng đã nói với bạn trai đại diện ở hcm, e ấy kêu có gửi lại thì em ấy cũng nhốt lồng và cho ăn thôi vì nhà có chó to... Chân bị như thế mà vẫn nhốt lồng thì gửi làm gì, chưa kể phí 100k/ngày mà k biết đến khi nào cún hết. PHải thanh toán hết mới gửi nửa, buồn cười.

hoanghaiarc

Kiến trúc sư
theo mình con chó bị như kia là do thiếu canxi lúc nuôi.bổ xung là được.Còn vấn đề ve rận là chuyện thường.chó nhà mình cũng bị tắm là hết.
Còn về bạn mua chó. mình đồng ý ý kiến của bạn chó tốt thì nhận chó bệnh ko nhận.vì mình hiểu tâm lý của người mua chó mà.
Về phía mật pet cũng phải hiểu tâm lý người ta.người ta mua chó cũng cần chó khỏe mạnh khi đã biết về con chó đó bị tật thế họ ko lấy là phải.kể cả có chữa khỏi rồi nhưng sao bằng 100% ko bị sao được.
Nói chung mình thấy như này
-Chó kia không phải do vận chuyển mà bị tật ở chân ( mà do thiếu vitamin và canxi. do chủ nuôi chó ko chăm sóc tốt. và chắc chắn mật pet biết điều này khi nhận chó )
-Bên mua ko nhận chó chuẩn ( là đúng )
-Còn gưiir lại nuôi chi phí 100k/ngày thì quả thật là buồn cười. chó bị thế mà ko phục hổi cho nta còn bảo gửi lại nuôi giá 100k 1 ngày nhà mình nuôi hiện giờ là 5 con chó chưa kể 3 con chó con mới đẻ chưa tốn 100k.
-Mình đồng quan điểm với bạn mua chó CHÓ KHỎE THÌ NHẬN

Status
Không mở trả lời sau này.