• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Rùa núi vàng nhà mới mua

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
oa chúc mừng nha,nhưng sao chị biết :hmmm:

Con rùa cái, nó có bầu, bụng nó phồng lên, 2 cái chân nó dạng ra, sờ vào nó có cái hột tròn tròn (trứng), Chú này chuyên nuôi rùa lá đẻ, nên chú hướng dẫn cách xem rùa :)) haha rùa đẻ thích quá đi

nhangak

Turquoise Member
cố ấp cho nó nở nha chị

txh1403

Phá phách member
Con rùa cái, nó có bầu, bụng nó phồng lên, 2 cái chân nó dạng ra, sờ vào nó có cái hột tròn tròn (trứng), Chú này chuyên nuôi rùa lá đẻ, nên chú hướng dẫn cách xem rùa :)) haha rùa đẻ thích quá đi

thế là sắp dc tặng rùa để nuôi rồi :oi63: :oi63:

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
cố ấp cho nó nở nha chị

ok em. Thấy thích quá à

Mua đi, tớ khuyến mãi cho, mua 1 tặng 1, tính tiền cả 2 :D

nhangak

Turquoise Member

mơ mộng hão huyền quá vậy :keke_hehe:

Em đang xây kiểu nhà xốp cho pé. Vì không có vườn chỉ có sân thượng . Nên thấy kiểu này áp dụng hợp lý cho chỗ em. Hiện tại đang hoàn tất gấp rút. :th_haha_hammer: tuy mệt nhưng rất vui , .Giờ chỉ trồng cây và làm nhà chứa là xong. :Onion36:
http://www.upanh.com/photo0187_upanh/v/brd3fhfgacv.htmhttp://www.upanh.com/photo0186_upanh/v/brdf0hfg3cz.htm
Trước tết nhà em có trồng 2 cây tắt kiểng, giờ nó chuẩn bị ra trái tiếp. :Onion26: Dưới gốc cây có mọc rất nhiều rau càng cua. Em được biết thì rau càng cua chữa được bệnh đau xương khớp .Mà đáng lưu ý là Rau này có rất nhiều loại chất bổ khác nhau. Đặc biệt trong rau càng cua có hàm lượng Beta-caroten (tiền Vitamin A) cao hơn hẳn so với cà rốt. :le_luoi: mấy pro cho em ý kiến có nên trồng loại này chung với cây dâm bụt không nhĩ
:Onion38:
Càng cua tên khoa họcPeperomia peliucida, ưa mọc nơi đất ẩm, mương rạch, vách tường khắp nơi ở nước ta, cao khoảng 20 - 40cm. Càng cua thường được người dân hái làm rau tươi bóp giấm, đặc biệt món rau ăn sống với ếch chiên, thịt bò xào tái, lươn om, ăn ngon lạ miệng, bổ mát :Onion21: … Trong 100g rau càng cua chứa 92% nước, phosphor 34mg, kali 277mg, canxi 224mg, magiê 62mg, sắt 3,2mg carotenoid 4.166 UI, vitamin C 5,2mg, cung cấp cho cơ thể 24 calori.

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Em đang xây kiểu nhà xốp cho pé. Vì không có vườn chỉ có sân thượng . Nên thấy kiểu này áp dụng hợp lý cho chỗ em. Hiện tại đang hoàn tất gấp rút. :th_haha_hammer: tuy mệt nhưng rất vui , .Giờ chỉ trồng cây và làm nhà chứa là xong. :Onion36:
http://www.upanh.com/photo0187_upanh/v/brd3fhfgacv.htmhttp://www.upanh.com/photo0186_upanh/v/brdf0hfg3cz.htm
Trước tết nhà em có trồng 2 cây tắt kiểng, giờ nó chuẩn bị ra trái tiếp. :Onion26: Dưới gốc cây có mọc rất nhiều rau càng cua. Em được biết thì rau càng cua chữa được bệnh đau xương khớp .Mà đáng lưu ý là Rau này có rất nhiều loại chất bổ khác nhau. Đặc biệt trong rau càng cua có hàm lượng Beta-caroten (tiền Vitamin A) cao hơn hẳn so với cà rốt. :le_luoi: mấy pro cho em ý kiến có nên trồng loại này chung với cây dâm bụt không nhĩ
:Onion38:
Càng cua tên khoa họcPeperomia peliucida, ưa mọc nơi đất ẩm, mương rạch, vách tường khắp nơi ở nước ta, cao khoảng 20 - 40cm. Càng cua thường được người dân hái làm rau tươi bóp giấm, đặc biệt món rau ăn sống với ếch chiên, thịt bò xào tái, lươn om, ăn ngon lạ miệng, bổ mát :Onion21: … Trong 100g rau càng cua chứa 92% nước, phosphor 34mg, kali 277mg, canxi 224mg, magiê 62mg, sắt 3,2mg carotenoid 4.166 UI, vitamin C 5,2mg, cung cấp cho cơ thể 24 calori.

E hèm :D.
Nói bạn biết cái này nhé :D. Cây rau đó trồng vào sợ chưa kịp lớn đã bị em nó cày nát bét hoặc ăn sạch sẽ rồi :D. Nói chung là cơ hội sống sót rất ít :D.

Mà rùa thì thường khi về nhà mới nó rất phá, leo trèo, bò lung tung beng hết cả lên :D.

Nếu chuồng rộng thì mới rồng rau được chứ hẹp quá nó cày nát bét hết à :D, mình chơi 4 thùng mà ko cây rau lang nào mình trồng sống sót được với tụi nó :lau_mo_hoi: .

Bụi Lược Vàng cũng bị giẫm lên giẫm xuống te tua xơ mướp hết :lau_mo_hoi: . Thậm chí cây dâm bụt cao thế mà tụi nó còn muốn trèo lên nữa là :lau_mo_hoi: .

nhangak

Turquoise Member
thôi thì khi nào rảnh lấy vài lá rau càng cua cho nó ăn là dc rùi

Diệu Minh Hảo

Mèo Siêu Nhân
Cả nhà ơi, cả nhà ơi :D nghe thông báo đây. Ngọc đang có trong tay 3 em rùa lá đang có bầu, sắp đẻ trứng rồi nè :))

oaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa, zui zạaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
:D Hêhê xin chào cả nhà :D. Cả nhà ơi, 3 con rùa lá cái nhà Ngọc bụng to lắm rồi. Nó đang chuẩn bị đẻ trứng đây :D Xin mọi người cho ý kiến, phải làm gì với trứng của nó :D

nhangak

Turquoise Member
chị hỏi Vh0126 đi.dù sao thì ông ấy cũng có 1 trang trại rùa mà

kenmy

YTC Developer
:hmmm: Mọi người ơi! cho em hỏi .Lúc bé đi. Nhưng em để ý, phân của em nó có giun, mà giun bị chết . Thì có nên cho uống thuốc sổ giun ko ạ

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
:hmmm: Mọi người ơi! cho em hỏi .Lúc bé đi. Nhưng em để ý, phân của em nó có giun, mà giun bị chết . Thì có nên cho uống thuốc sổ giun ko ạ

Có em à. Em sổ giun cho nó bằng 1/4 viên fucaca nhé. Giã nhỏ ra, trộn với chuối (hoặc món nó thích) nghe.

Bobeouuu

T.Viên Năng Động

Giun chết tức là rùa đã khoẻ và cơ thể đã tự đào thải được đống giun đó :D.

Còn nếu ị ra giun sống, dù chỉ 1 con thì phải gấp rút sổ ngay :lau_mo_hoi: .

Tiêu chí của mình là hạn chế thuốc thang cho rùa ở mức thấp nhất nếu k cần thiết, tuy nhiên nếu bạn lo lắng thì cứ cho nó uống fugaca, ko sao cả :03: .

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
@BoBeouuu: Sáng ra chị thấy con đực thở phì phò phì phò, con cái thì kêu oạp oạp (há cái miệng ra, nhìn trừng trừng) :D Liệu có phải đêm qua nó đã..... không em nhỉ?

nhangak

Turquoise Member
sao lại bán bé 19 cm đi hả chị,nó đẹp thế cơ mà

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
:D Hêhê xin chào cả nhà :D. Cả nhà ơi, 3 con rùa lá cái nhà Ngọc bụng to lắm rồi. Nó đang chuẩn bị đẻ trứng đây :D Xin mọi người cho ý kiến, phải làm gì với trứng của nó :D

À, trứng của nó thì bạn đem......... LUỘC :good_job:
Chưa bao giờ đc ăn trứng rùa, he he :le_luoi: :le_luoi: :le_luoi:

Diệu Minh Hảo

Mèo Siêu Nhân
:gongxi-1: Cho em hỏi. Rùa núi vàng có thể cho ăn bánh mì hay tôm khô được không vậy?

s

thức ăn đó hổng có tốt cho nó >"<
rau củ quả tự nhiên vẫn tốt hơn cho mấy em rùa mừ