• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Rùa núi vàng nhà mới mua

:eye_wide: thế là công chúa sao :go_mo: tự kỷ 3s bắt đầu. Em tính kiếm 4 miếng nhựa or gỗ đóng lại làm thành cao lên :le_luoi: thế được ko mọi người

Kun_lovely

YTC Developer
theo mình nghĩ , bé rùa này của bạn hình như tật 1 chân thì phải , k biết phải k nhé . Bé rùa này hình như là cái hay sao ý. Vì cái đuôi nhỏ xíu à :)) .

theo mình nghĩ , bé rùa này của bạn hình như tật 1 chân thì phải , k biết phải k nhé . Bé rùa này hình như là cái hay sao ý. Vì cái đuôi nhỏ xíu à :)) .

Con này ko có tật đâu bạn, thấy đi nhón thẳng cả 4 chân lên mà :53: mà em này hình như size 10 , mình ko biết cái đuôi có dài hơn ko ta :m167: :m037: ak ! mới đặt tên cho nó là nước mắt :m009: thấy pé nó thay khóc nhè

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Con này ko có tật đâu bạn, thấy đi nhón thẳng cả 4 chân lên mà :53: mà em này hình như size 10 , mình ko biết cái đuôi có dài hơn ko ta :m167: :m037: ak ! mới đặt tên cho nó là nước mắt :m009: thấy pé nó thay khóc nhè

Nếu đặt vậy chắc nguyên bầy 10 con nhà mình đều tên khóc nhè quá :lau_mo_hoi: .

Kiếm 1 cái thùng xốp đi e, vừa tiện, vừa bền :clapping:

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
@BoBeouuu: Bo ơi, em Su nhà chị là cái, dài 26cm, còn em nãy mang về ấy, là đực, dài 19cm. :D Chênh lệch cm như thế, liệu chúng nó có xxx được với nhau không? Để tối nay chị cho chúng nó... động phòng :D

kehuydiet7

Linh hồn đã mất....
Mua thuốc xổ giun và thuốc trị tiêu chảy cho em nó liền đi nha bạn. Nhìn hậu môn em nó vậy diet7 nghĩ nó đang bị tiêu chảy đó. Pha 1/4 viên trộn chung với thức ăn. 1 tuần sau cho tiếp loại khác trong 2 loại

:frozesweat: thật hã anh ? :icon027: em thấy nó về đi tiểu được 2 lần, chưa thấy nó bị tiêu chảy, anh chỉ giúp em mua thuốc xổ giun và thuốc trị tiêu chảy hiệu nào :gongxi-1:

Diệu Minh Hảo

Mèo Siêu Nhân
dùng fulgaca cho trẻ em cũng được đấy bạn, nhưng dùng ít thôi, như diet7 nói là 1/4 á,
hồi ấy mình dùng cho pé nhà mình cũng k dám dùng nhiều, mình còn lấy ít hơn thế nữa chỉ lấy 1/6 à >"

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
Bạn cho bé vô trong chậu nước 1 lúc, bé sẽ đi... đến lúc đó bạn thử theo dõi xem, phân của bé thế nào? Nếu thấy bé đi ra nước mà lợn cợn đủ thứ trong đó => tiêu chảy, và nhớ tiện thể quan sát xem bé có bị giun không nữa nhé :D

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
@BoBeouuu: Bo ơi, em Su nhà chị là cái, dài 26cm, còn em nãy mang về ấy, là đực, dài 19cm. :D Chênh lệch cm như thế, liệu chúng nó có xxx được với nhau không? Để tối nay chị cho chúng nó... động phòng :D

Thường rùa đực bé hơn rùa cái thì con cái, sẽ ko cho XZY đâu chị ạ, với lại em đực này mới về chưa được lâu nên chưa quen hơi em kia, khó rị mọ lắm. Hơn nữa chưa mới mua giao phồi đâu :D, tháng 11 lận.

:icon027: Cho em hỏi nếu muốn bổ sung caxi cho rùa, nên cho rùa ăn gì vậy mọi người

NUÔI 100% NGOÀI TRỜI và ăn rau củ quả thì ko cần canxi j sất :D, Trái cây rau củ cũng có 1 vài loại bổ sung canxi tự nhiên khá tốt, e lên GG tìm nhé :D

:frozesweat: thật hã anh ? :icon027: em thấy nó về đi tiểu được 2 lần, chưa thấy nó bị tiêu chảy, anh chỉ giúp em mua thuốc xổ giun và thuốc trị tiêu chảy hiệu nào :gongxi-1:

Lưu ý là chỉ làm khi thấy rùa có biểu hiện cụ thể nhé. Rùa mới bắt từ thiên nhiên về thường dính chưởng này, do thức ăn ngoài thiên niên rất dễ nhiễm trứng sán, trứng giun. Thường thì 1,2 bữa cà chua ờ nhà là tự sổ giun chết ra hết. Nhưng tốt nhất mới mua về nên sổ giun 1 phát cho chắc, liều lượng và tên thuốc thì mọi người đã góp ý ở trên rồi đấy. Rùa nuôi ở nhà thì tỉ lệ nhiễm giun rất thấp vì được cho ăn rau củ quả được rửa kỹ.

Rùa đi phân sệt thì ko đáng lo, đơn giản là trong thành phần thức ăn có quá nhiều nước.
Chừng nào mà phân rùa lỏng, lơn cợn bã, hôi, rùa đuối sức và kém năng động thì đích thị là dính chưởng tiêu chảy, ngoài ra hậu môn lúc nào cũng ướt,hôi và có phần hơi sưng sưng thì coi chừng.

Bạn cho bé vô trong chậu nước 1 lúc, bé sẽ đi... đến lúc đó bạn thử theo dõi xem, phân của bé thế nào? Nếu thấy bé đi ra nước mà lợn cợn đủ thứ trong đó => tiêu chảy, và nhớ tiện thể quan sát xem bé có bị giun không nữa nhé :D
:juuuu: cảm ơn chị ngọc ! thông tin rất bổ ích :Onion28:

Rùa đi phân sệt thì ko đáng lo, đơn giản là trong thành phần thức ăn có quá nhiều nước.
Chừng nào mà phân rùa lỏng, lơn cợn bã, hôi, rùa đuối sức và kém năng động thì đích thị là dính chưởng tiêu chảy, ngoài ra hậu môn lúc nào cũng ướt,hôi và có phần hơi sưng sưng thì coi chừng.
:icon027: Nguy hiểm tiềm ẩn quá Phải test mới được . Thanks pro lắm :Onion32:

CrixFrank

YTC Developer
trời ạ, mới hồi trưa đó mà đã 4 trang :ngoi_xom: , mới học về nghe bạn kia gọi dt hỏi rùa có bị gì ko, e xin đảm bảo với bác là con này ko bệnh tật gì cả :gongxi-1: bác chủ thớt có đất thì làm hẳn 1 cái chuồng giống e, đảm bảo sạch đẹp. Mà con này mới size 10 biết cái nhỉ, mai gồ lắm mà :lau_mo_hoi:

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
:icon027: Nguy hiểm tiềm ẩn quá Phải test mới được . Thanks pro lắm :Onion32:

Nói vậy thôi chứ rùa bò khoẻ, dạn người, ăn mạnh thì có chi mà đáng lo :D.

nhangak

Turquoise Member
Vậy đi phân khô có sao không ?+ăn vỏ chuối có tốt không?

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute

Đi phân khô thì không sao, nhưng em tránh cho nó ăn nhiều chuối nhé, chuối chứa nhiều photpho nên ăn nhiều không tốt đâu :D Các cục cưng vẫn khoẻ chứ em :D

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
@CrixFrank: Con này đích thị là phái yếu bác ạ :D Nhưng em nhìn như vậy chắc size cũng phải 12cm là ít rồi chứ. Vì con size 10 e bán cho bé Nhắng bé xíu xiu à,

Bobeouuu

T.Viên Năng Động

Ngoài thiên nhiên rùa uống rất ít nước, cái lớp vảy ở chi trước phát triển là để tránh tình trạng mất nước qua da. Vì thế phân rùa trong tự nhiên thường khô queo và ít mùi hơn mt nuôi nhốt rất nhiều vì nước trong phân được hấp thu tối đa, còn nuôi nhốt thì ăn trái cây mọng nước thả ga. Nhờ mua được con Sứt Mai của a Diệt7 mới biết được điều này, cu cậu là dân miền núi chính thống, vừa mới về là ị 1 cục rắn, ít mùi, cho ăn cà thả ga là hôi rình >