• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Nhờ các bạn YTC tư vấn về vấn đề mèo cái động đực!

Tutra

YTC Developer
Nhà mình có bé ALN đã 9 tháng tuổi, hôm nay em ý động đực ác quá! Và đây là lần thứ 3 bé động từ lúc dậy thì.
Vậy các làm bạn làm ơn góp ý cho mình xem có nên cho bé đi phối giống bây giờ k? Vì mình lo cho sức khoẻ của bé, sợ phối giống giờ còn sớm ( mình thấy nhiều người bảo mèo phải 1 năm tuổi mới cho đi phối)
Các bạn góp ý giúp mình với nhé!
Tks all!

meo_hu_don

YTC Developer
Tớ nghĩ là có nên hay không là tuỳ thuộc chế độ chăm sóc cho mèo mẹ bạn à. Mình chăm sóc cẩn thận, cho ăn uống tử tế thì cũng không sao. Mèo nhà tớ cho đẻ từ lần thứ nhất nó gào luôn, khoảng 8 tháng tuổi. T chăm kĩ lắm, đẻ mang thức ăn vào tận ổ, thịt , cá ... Nói 1 năm tuổi mới cho phối hiống là người ta tính tuổi trung bình ấy bạn ạ, 1 năm tuổi. Hoặc là mèo đã gào 2 lần. Nghĩa là lần thứ 3 bạn đã có thế cho mèo đi giống rồi :)

Tutra

YTC Developer
meo_hu_don said:
Tớ nghĩ là có nên hay không là tuỳ thuộc chế độ chăm sóc cho mèo mẹ bạn à. Mình chăm sóc cẩn thận, cho ăn uống tử tế thì cũng không sao. Mèo nhà tớ cho đẻ từ lần thứ nhất nó gào luôn, khoảng 8 tháng tuổi. T chăm kĩ lắm, đẻ mang thức ăn vào tận ổ, thịt , cá ... Nói 1 năm tuổi mới cho phối hiống là người ta tính tuổi trung bình ấy bạn ạ, 1 năm tuổi. Hoặc là mèo đã gào 2 lần. Nghĩa là lần thứ 3 bạn đã có thế cho mèo đi giống rồi :)
uh, tks bạn nhé! Tại trông nó cứ trẻ con quá nên tớ hơi lo :)

đúng đấy ban à em nó trẻ con quá k nên ban à.Em nhà mình đẻ sơm was trông tôi lắm mèo nhà mình vừa đẻ 4 em do trẻ con vung chết 2 em con 2 em mau đen mình vừa cho về nhà mới đó con về nhà mới me trẻ con k đi tìm gì ban à mà nuôi con vung lắm theo mình ban để 1 năm la ok nhất nhà mình nuôi 5 con nên em mèo nhà mình là bi con đưc nó hiếp ban à luc nó chửa nhà mình cứ tưởng em ấy béo cũng như người chư đeens 16t ấy chưa đủ vi thành niên đi tù đấy o ai dám cho phối giioongs đâu

trongqui

T.Viên Năng Động
meo_hu_don said:
mình đồng ý. Mình thấy trên mạng, vài trang về thú cưng khác nữa, cũng có mấy bạn hỏi khi nào thì mèo cái có thể mang thai và sinh con, đa số mình đều đọc được nhìu cmt trả lời bảo là phải trên 1 năm, phải 18tháng...gì đó. Trong khi đó mèo của chính những người cmt này thì chưa 8 tháng hoặc vừa biết chịu đực là đã lăn tăn cho đi lấy giống sinh con rồi.
Mình nghĩ chỉ cần chế độ chăm sóc đầy đủ, đủ tiêu chuẩn về trọng lượng và sức khỏe thì hoàn toàn có thể cho mèo cái làm mẹ.