• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mình có vài câu hỏi về cách cho mèo ăn uống. đi vệ sinh và chỗ ở, mong mấy anh chị giải giùm

whiskas

Em có nuôi 2 con mèo con, mèo mun hết, 1 đực 1 cái, em làm 1 cái thùng làm nhà, lót khăn vào cùng với 1 thùng khác ở trong để cát, thêm 1 cái lồng chim có cửa đủ lớn cho nó chui ra chui vô đi ngủ đến khi đc 3, 4 tháng. Ăn uống thì nói chung cũng đc và từ khi mua thức ăn whiskas dạng khô cho nó thì nó hưởng ứng rất tốt, nhưng em cũng cho nó ăn cơm thừa và uống sữa vinamilk, nước lọc. Mấy ngày đầu thì ổn lắm, nhưng lâu dần thấy ngày càng mệt với tụi nó, nó đi ngoài lên "nhà vệ sinh" cũng nhiều mà đi ra khăn, lên thùng cũng ko ít, ko bik có cách nào cho nó đi 1 cách tuyệt đối ko nhỉ

dienvienpro

kẻ đến từ sao hỏa
bạn vui lòng đừng cho bé nằm khăn , vì dùng khăn mùi của bé khi đi xong sẽ vẫn còn mà mũi của bé mèo thì lại rất thính khi bé ngủ , cái phần ... chùi vào khăn gây tác động đến mũi bé , bạn cứ nghĩ đi mình có 1 cái cầu tiêu ở gần và 1 cái cầu tiêu xa 5m đương nhiên bạn chọn cái gần nhất đúng ko? vậy thì bé cũng thế :D và đừng nhốt bé nhiều quá , đừng để thùng cát trong thùng gần chỗ bé nằm mà để cách biệt 1 nơi mà bé vẫn thấy đc nhé và bé sẽ ko có cái suy nghĩ là nhà mình ngủ cũng là toilet vì bạn để cát gần chỗ ngủ wá :D và đừng cho bé uống vinamilk nó sẽ làm bé khó tiêu , và kquả phân trong bụng sẽ dồn tích tụ và thúi thúi thúi thải ra 1 đống là mùi khó phai , bạn nên thay lun thùng mới và di chuyển chỗ ngủ của bé lun nhé :D vì mèo lun nghĩ ị chỗ nào thì mãi mãi chỗ đó nên hãy chuyển thùng sang chỗ khác bạn tích cực cỡ trong vòng 1 tuần sẽ xong xuôi :D

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
b cho bé chậu xỉn than hoặc cát san để bé đi vô, mèo nào mà chả thick đi vô đấy, vừa sạch lại dễ dọn

whiskas

Mình thay đổi cách dạy cho nó đc 1 tháng rồi và kết quả rất tích cực. Nhưng gần đây mình muốn đổi cho nó ăn đồ nhà (cơm, cá,..), ko cho ăn đồ hộp nữa thì nó lại đâm ra ko muốn ăn, mình cho nó thêm nước thịt nó mới chịu ăn, nhưng ko phài ngày nào nhà mình cũng ăn thịt, con này kén ăn quá
Trước giờ mình cho nó ở trên lầu riết, giờ cho nó xuống nhà dưới thì nó có vẻ rất sợ, cho nó xuống là nó lại chạy tít lên trên, nhưng hôm nay nó cũng chịu xuống và rất hào hứng với ko gian dưới nhà, thậm chí còn chẳng buồn lên lầu nữa. Mình mới đặt "nhà vệ sinh" trên lầu cho nó thôi, ko bik liệu khi có "nhu cầu" nó có "làm" bên dưới hok hay là sẽ leo lên "làm", mình hỏi trước để đề phòng

hainv_92

Member
mình thấy bạn chiều con mèo của bạn quá đấy cứ như mình chỉ cho ăn cơm và cá không thui không cho ăn đồ hộp với uống sữa :p