• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mình có thắc mắc cần mọi người giải đáp với

Duadz1994

YTC Developer
Nhà mình nuôi 1 em mèo màu đồi mồi..và mẹ của em ý là màu phấn hồng,bố của em ý là màu đen..đều là ald..và bây giờ mình cho em mèo nhà mình phối với cả 1 em đực màu phấn hồng thì mèo con vẫn sẽ có phấn hồng đúng ko các bạn..mình cảm ơn trc :D
À, còn 1 thắc mắc nữa là có nên cho mèo phối sớm (tầm 6 7 tháng ) ko? Nếu em nó kêu nhiều..và nếu cho phối sớm thì ảnh hưởng gì ạ?

boo09

T.Viên Năng Động
Về vấn đề đoán màu mèo con thì hơi rắc rối , nhưng tỷ lệ có mèo con màu phấn hồng thì 50% và 50% thôi bạn , vì dòng gen mèo nhà bạn có nhiều màu , khi phối có đôi khi sẽ có màu phấn hồng nhưng có lúc sẽ chẳng có màu phấn hồng mà có các màu khác ( có thể là đen , đồi mồi , kem..... )
VD bé mèo tam thể nhà mình lần đầu cho phối với bé đực màu kem thì có 2 bé tam thể , nhưng sau đấy với màu bạc thì lại cho ra toàn tabby . Nhưng con bé tam thể con của bé ấy cho phối với màu bạc thì vẫn ra tam thể và tabby cùng lúc :D
Còn nếu bé nhà bạn cả 2 đều 2-3 đời màu kem ( ald màu kem ) thì baby đẻ ra chắc chắn sẽ toàn màu kem , còn nếu "lỡ" lọt ra màu khác thì đó rất hy hữu .
Tiếp theo dù là cái hay đực , tất cả đều phải trên 1 năm tuổi mới cho phối được bạn ạ , nếu là đực thì ít nhất 1.5 tuổi ( để bé phát triển toàn diện ) , giao phối sớm rất dễ ảnh hưởng đến sức khỏe của mèo , sự phát triển của mèo .

Duadz1994

YTC Developer
Nhưng mà bạn ơi..mẹ của em đồi mồi nhà mình màu phấn hồng..và bg mình cho em đồi mồi nhà mình phối vs 1 em đực khác cũng màu phấn hồng thì xác xuất ra phấn hồng có cao ko??

boo09

T.Viên Năng Động
Cái này mình không dám phán đoán , phải tùy thuộc vào nhiều yếu tố , nếu như lần đầu không có thì có thể là lần sau...mình cứ chia tỷ lệ 50-50 đi bạn , đôi khi sự phán đoán cũng nằm ngoài dự tính . có thể trong lứa sanh ra sẽ có ít nhất 1 bé màu ấy ( có thể thôi nhé )

Trangxinhgai_92

YTC Developer
thươngf mèo đồi mồi sẽ đẻ ra rất nhiều màu bạn à. nhưng không chắc chắn đc đâu vì còn do gen trội của mẹ nó có nhiều không vì không ai tính đc cái này đâu. chỉ là theo kinh nghiệm thôi.