• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mèo trắng luôn sinh con lông trắng!?

pouringrain

Member
Nhà người mình quen có 1 nàng mèo ta trắng muốt, đã nuôi nhiều năm, nhà để em tự lang thang tìm đực vậy mà mỗi lứa em luôn chỉ đẻ đúng 2 con và luôn là trắng tinh giống mẹ.
Mèo chỉ đẻ cố định 2 bé mỗi lứa là do giống mèo quy định hay có một số bé luôn như thế?
Và việc các con của bé luôn là màu trắng có phải do có loại gien lông trắng trội đến mức đó?
Mình yêu mèo và cũng tò mò muốn biết, ai có kinh nghiệm vấn đề này giải đáp giúp nhé. :hmmm: :hmmm: :hmmm:

meonho124

Đi Muôn Nơi
Không đâu bạn ơi , nhưng gen trắng toàn thân ấy chả biết thế giới thế nào chứ ở Việt Nam thì nếu chỉ cần có bố hoặc mẹ trắng toàn thân thì số con trắng toàn thân nhiều hơn hẳn màu khác , và lứa nào cũng có trắng toàn thân hoặc có thêm tí nhọ đen rất ít ở chỏm đầu , tai .
Còn cả bố cả mẹ trắng thì gần như là cả đàn cùng trắng toàn thân . Nói chung là gen cái màu trắng này nó rất mạnh .