• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mèo nhà mình bị áp xe do tiêm - Các bạn có thể tham khảo để phòng tránh

K.Ha

Mình rất ít khi tham gia vào diễn đàn vì nhiều tuổi hơn nữa bận đi làm nên không có thời gian, nhưng hôm nay mình vô cùng bức xúc nên muốn có đôi lời chia sẻ để các bạn tránh gặp phải trường hợp như mình:
Nhà mình có 2 bé mèo bị hắt hơi khoảng 4 ngày thì mình đưa đến TXTY tại 74 Trường Chinh để khám, ở đây bác sĩ chẩn đoán 2 bé mèo nhà mình bị viêm khí quản thể truyền nhiễm cần phải tiêm, mình OK vì miễn sao chữa khỏi được cho mèo nhà mình là tốt rồi.
*Bé thứ nhất:
Ngày 1: Tiêm + uống thuốc (thấy bs bảo kháng sinh , thuốc bổ, giảm tiêu viêm) - Không có vấn đề gì xảy ra.
Ngày 2: Đưa bé đi tiêm bé có biểu hiện sợ, kêu, chân co cứng nhưng mình vẫn quyết đưa đi vì nghĩ bé bị đau do tiêm.
Ngày 3: Bé có biểu hiện hoảng loạn hơn, bỏ ăn, hơi sốt. Mình đưa đến yêu cầu bs khám lại nhg bs bảo không vấn đề gì dần dần bé sẽ khỏi. Mình rất tin tưởng ở bs - vì mình chưa có kinh nghiệm về nuôi mèo.
Ngày 4: Bé bỏ ăn hoàn toàn mình không đưa đi bs vì bé rất dữ mình qua lấy thuốc về cho bé uống nhưng thấy bé đau quá nên không cho bé uống nữa. Quá sốt ruột mình tìm hiểu và đưa đến bs Chiền, bé ở đó 2 ngày nhưng vẫn rất đau và kết quả là ngày hôm qua bs đã phải trích vết áp xe cho bé. Hôm nay bé đã ăn được một chút hạt và gel dinh dưỡng.
* Bé thứ hai: Cùng được điều trị như bé thứ nhất nhưng vẫn ăn ngủ, chơi, nghịch như bt nhưng tối qua khi mình đưa bé thứ nhất ở chỗ bs Chiền về mình mới phát hiện ra bé thứ hai cũng đã bị áp xe vết tiêm nhưng vì bé khỏe hơn nên mình không biết. Hôm nay bé đã đau, bỏ ăn và mình lại chuẩn bị để đưa bé thứ hai đến bs C.

Mình đã không tiếc bất cứ thứ gì để chữa được bệnh cho hai bé nhưng mình rất ân hận vì không tìm hiểu kỹ thông tin trước khi đưa bé đi khám ở nơi mà mình không biết do tay nghề, do sự vô tình của bs hay do thuốc để hai bé nhà mình bị đau như thế này. hai bé mèo nhà mình rất đẹp một bé ald màu xám, một bé aln màu hima hai bé đều bụ bẫm ngoan đáng yêu thế mà bây giờ hai bé gày nhom nhìn xơ xác tội nghiệp quá.

linhmu_93

T.Viên Năng Động
Cái txty ở TC bị mọi người tẩy chay lâu rồi mà bạn, giờ chả có mấy ai ra đó nữa, trừ những người k biết. Bọn t hay có câu nói vui là đưa chó mèo ra đó là: khi đi bằng túi- khi về bằng hộp mà @.@ Chó mèo nhiều khi chỉ viêm tai thôi, chỉ cần nhỏ Dexoryl là được mà mang ra đó nó tiêm cho 3 ngày thì tèo.
Bản thân mình chưa bao h đưa chó mèo ra đó chưa bệnh cả.
Khổ thân 2 bé quá, may mà bạn mang ra bs Chiền kịp thời. Hi vọng 2 bé sớm khoẻ! Khoẻ rồi thì bạn đưa đi tiêm vacxin phòng bệnh đi nhé!