• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mèo Lông Dài (LD), Lông ngắn (LN), con của LD x LN và hướng dẫn dự đoán kiểu hình lông của mèo con

Eiffel*FR

Silvery Palace Cattery
Đây là bài viết đã trả lời topic "các chuyên gia cho em hỏi vấn đề về gen" của bạn bietdau4.

Có chuyện mà em cứ thắc mắc mãi hôm nay lên xin được các bạn chỉ giáo
Chuyện em muốn hỏi là em thấy một số trường hợp cả bố và mẹ đều là aln,sinh ra đàn con toàn aln nhưng lại có một cá thể là một bé lông dài

Em lập topic muốn hỏi mọi người giải thích tường tận cho em về vấn đề này và các vấn đề tương tự
Mình thấy đây là một kiến thức - thông tin quan trọng mà 90% người nuôi mèo, người chơi mèo còn thắc mắc. Nên xin re-up lại bài viết thành một topic riêng để các bạn dễ tiếp cận hơn.

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

1 . Mèo lông ngắn (LN) có thể mang cả gene lông dài (LD) nhưng mèo LD không bao giờ mang gene LN trong người.
2 . LN là gene trội, LD là gene lặn.

Mình viết cho bạn 1 sơ đồ lai để bạn hiểu. Quy ước như sau nhé:
- gene LN là "A", gene LD là "a"
- mèo LN đồng hợp trội là AA
- mèo LD là aa
- mèo LN mang gene LD là Aa

Trường hợp 1: LN x LN
P : AA x AA (đây là những chú LN đồng hợp trội nên ko mang gene LD)
F1 : 4AA (tỉ lệ 100% mèo con LN)

Trường hợp 2: LD x LD
P : aa x aa
F1 : 4aa (tỉ lệ 100% mèo con LD)

Trường hợp 3 : LN x LD
P : AA x aa
F1 : 4Aa (100% LN)

Nếu lai đời F1 với nhau, ta lại có:
F1 x F1 : Aa x Aa (LN x LN)
F2 : AA : 2Aa : aa (tỉ lệ 3LN trong đó có 2LN mang gene LD (Aa) và 1 LD)
Chú ý: Trường hợp này lý giải tại sao bố mẹ đều là LN mà sinh ra con là lông dài :)

Trường hợp 4 : LN(Aa) x LN(AA)
P : Aa x AA
F1 : 2AA : 2Aa (100% LN trong đó có 50% mang gene LD)

Trường hợp 5 : LD(aa) x LN(Aa)
P : Aa x aa
F1 : 2Aa : 2aa (tỉ lệ 50% LN và 50%LD)

Lưu ý: đây là các trường hợp xảy ra theo TỈ LỆ LÝ THUYẾT, trên thực tế tùy vào độ mạnh nhẹ của gene, đồng hợp nhất gene và đột biến gene nên TỈ LỆ TỰ NHIÊN hoàn toàn có thể xảy ra thay đổi.
Ví Dụ trường hợp 5 tùy vào may mắn có thể ra 100% mèo LD ^^

Hy vọng giúp các bạn giải thích được tại sao mèo LN x LN vẫn ra LD ^^
Các bạn nhớ nhé, trên đa số hiệp hội mèo quốc tế: mèo được công nhận thuẩn chủng là về giống mèo, chứ không liên quan đền mèo là LN hay LD nhé :) Nên thật sai lầm khi mà nói mèo con của bố mẹ LD x LN không phải là thuẩn chủng.

mnqc1987

YTC Developer
cám ơn vì bài viết của bạn! mình có vài điều muốn hỏi thêm. cái kiểu gene LN LD này lá áp dụng cho tất cả các giống mèo luôn hả bạn? và các kiểu hình khác như màu mắt, màu lông và vị trí mũi nó di truyền theo định luật nào vậy bạn? bạn có tài liệu về các vấn đề về gene trong nhân giống mèo không, cho mình xin với, tiếng Anh hay tiếng Việt gì cũng được.

Eiffel*FR

Silvery Palace Cattery
mnqc1987 said:
cám ơn vì bài viết của bạn! mình có vài điều muốn hỏi thêm. cái kiểu gene LN LD này lá áp dụng cho tất cả các giống mèo luôn hả bạn? và các kiểu hình khác như màu mắt, màu lông và vị trí mũi nó di truyền theo định luật nào vậy bạn? bạn có tài liệu về các vấn đề về gene trong nhân giống mèo không, cho mình xin với, tiếng Anh hay tiếng Việt gì cũng được.
Bất kỳ giống mèo nào được công nhận LN và LD riêng biệt đều có thể áp dụng công thức trên.

Bài viết này chỉ là về lông, về màu mắt, để không làm "hỏng" màu mắt của các bé mèo thì bạn cũng cần chú ý nên phối màu mắt giống nhau.
Ví dụ như British mắt vàng chỉ nên phối với mắt vàng.
Mắt của British Color point (xanh nhạt) chỉ nên phối với British Color Point, tuy nhiên những điều này chỉ có ích khi bạn làm Breeder thôi, còn nếu ko thì thế nào mà chả đc ^^

Màu lông tùy thuộc vào tổ tiên, Ví dụ 3 đời gia phả trước của 1 nhóc British Color Point ko có Color Point, nhưng có thể trước đấy nữa đã có Color Point trong gia phả nên bé mèo con mang gene này và gần chục đời sau mới xuất hiện lại.

Về mũi bé. Cũng tùy từng giống mèo. Mình vấn lấy ví dụ là British nhé: 2 con British giống chuẩn vẫn có thể đẻ ra con không chuẩn về mặt mũi tai. Vì thế mới có các mục phân biệt là Show Class, Breed Class, Pet Class. Không có định luật nào về điều này. Vì thế LỰA CHỌN KỸ CÀNG MÈO ĐỂ LÀM GIỐNG là một công việc cực kỳ quan trọng và KHÓ, khó ở đây là vì người lựa chọn chủ cho các bé mèo này thường là các Breeder để quản lý giống của họ.

Về tài liệu thì bạn có thể tìm trong các trang web của các nhà nhân giống trên thế giới, hoặc các trang web của các hiệp hội mèo quốc tế, có đầy đủ các kiến thức này.

Tuần mới vui vẻ :)

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
hôm nay mình có đọc thêm tài liệu về vấn đề gene ln, ld :le_luoi: homozygous for shorthair; heterozygous for shorthair - mới nhớ lại bài này của bạn DA. 1 bé mèo con có gien đồng hợp trội lông ngắn (AA) x (AA) sẽ cho ra 100% kittens lông ngắn. thông tin bổ ích khi mún có những bé mèo con toàn là lông ngắn hi```hi````... :good_job: ... dễ dàng hơn trong việc chọn lựa mèo giống theo gien để cho ra những bé mèo con ưng ý.