• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

hic vấn đề móng của mèo khi chưa tắm quen

MEO DI HIA

bé bông 34 nhà tớ dc 1t15ngay tuổi rồi tại bé cứ ra ngoài xân nhìn thấy đất ở chậu cây la lao vào cào tứ tung lên ôi trời bẩn k chịu được quyết định tắm tắm :keke_hehe: lừa mãi bé mới vào,vào nhà tắm nó đã có phản ứng sợ rồi mới đặt cái chân xuống nc nó đã cào cho vài phát trời đất :Onion26: tay mình thành mấy cái đường day tàu xe lửa rồi vật vã sợ bé bọ ốm tắm trong vòng 5p

jquanav

Member
hihi, nếu nhà e ở sai gon thì qua nhà c chỉ cho tắm
ngoài việc cắt móng ra, mình phải biết dịnh người bé đúng cách mới mong ko bị nó gãi tới :)) mèo nguy hiểm nhất là chân trước mà.
con bé nhà c lúc nhỏ hay ị dính mông, toàn 1 mình c xử lí cho nó ko àh, giờ lớn rùi vẫn ko thích tắm, vẫn la lói cào cáu nếu có cơ hội tẩu thoát
nhưng nếu thao tác đúng cách, kiểm soát đc nó thì mọi chuyện rất dễ dàng.
c chỉ bằng lí thuyết ko biết e có hiểu hết ko, hihi
1. e cho mặt nó hướng vào tường, ko để nó thấy có đuờng tẩu thoát, e thì ngồi phía sau lưng nó
2. lúc bắt đầu cho đến kết thúc cũng ko ẳm nó lên tuỳ tiện nha, vì nó đang hoảng, e còn xách nó lên hay ẳm sát người, nó ko chạm đc sàn, nó càng giãy giụa, ko chừng đạp thẳng vào mặt vào người e luôn nhé.
3. cho nó đứng bằng 4 chân hay ngồi bệch xuông sàn là tư thế tốt nhất, lúc này nó sẽ dùng tay cào tay mình để ko bị mình nắm đc nó, nên cách nắm và dịnh nó rất quan trọng, phải luôn có 1 tay (tay trái mình hoac tay của trợ thủ) dịnh vào cổ và bả vai nó, đè bả vai nó xuống, nó sẽ ko dích tay trước lên cào đc nữa, tư thế là mình ở phía sau lưng nó, bàn tay trái mình vòng qua cổ nó, đè là đè bả vai phía trước chứ ko fải đè cái gáy hay vai lưng nha, dịnh và đè vậy thì khi nó có ý định dích tay lên, mình cảm nhận đc liền àh.
4. tay còn lại chùi xa phòng va xối nước, thường thì nếu nó quen bị mình khống chế bằng cách đè bả vai, nó sẽ ngồi yên lâu hơn, lúc đó mình dùng tay trái vào viêc khác nó cũng ko biết, nhưng hễ nhúch bậy bạ là lại đè vi trí đó, nó yếu thế liền.
c ko fải chuyên gia, chỉ là rút đc kinh nghiệm từ việc tắm con bé nhà thui, e có thể thử và chúc e thành công, nếu có dịp thì chia sẻ thêm với nhau nhé, thân chào.

uyenkhelh

mèo nhà em tắm khỏe lắm ạ, khoog biết mèo nhà bạn có giống thế đc ko.

1. Đầu tiên là nước tắm cho mèo: Nước tắm phải nóng nhưng lần đầu tiên thì nóng vừa vừa cũng đc, lần thứ 2 sau khi thoa sữa tắm và tắm lại cho sạch thì nên để nước nóng hơn 1 chút vì bây giờ mèo đã ngấm nước rồi, sẽ dễ thấy lạnh hơn.

2. Để em nó lên cái lavabo, lấy hết mọi thứ bạn đang để trên thành lavabo xuống vì thế nào em nó cũng tìm cách bám lấy cái j đó đấy. Đồ đạc khi rơi xuống tạo ra tiếng động lớn chỉ làm bé sợ hơn thôi. Để lên lavabo cho mèo con nó sẽ sợ và k dám nhảy xuống. Mèo bự thì có thể tắm ở chỗ bạn rửa chén (làm sạch hết xung quah đi nhé -_- và nếu nhà bạn ok về việc tắm mèo ở chỗ đó). K nên cho bé tắm dưới sàn vì sàn lạnh và nó dễ chạy.

3. Tắm mèo: Thoa nước ấm lên người bé từ từ. Ko xối nước ào lên nhé. Khi lớp lông ở ngoài đã ẩm ẩm nước mà bé k có phản ứng gì thì mới thêm nước vào và cũng từ từ thôi cho bé quen. Sữa tắm cho mèo nên được lấy sẵn ra chén hay j đấy để dễ dùng. Ngta bảo khi tắm cần giao tiếp vs bé 1 chút, kiểu nói chuyện j đấy nhưng mà nhẹ nhàng thôi, tránh nói to làm bé hoảng lên và cố bám lấy bạn. Khi tắm mình gỡ đồ ra luôn để tắm cùng bé và để ấp nó khi mới tắm xong vì thân nhiệt của mình cũng làm ấm cho mèo được mà :D

Vs cả k được tắm đầu cho mèo nhé. Đầu của mèo có mắt rất là nhạy cảm, nó mà dính tí nước sữa tắm thôi là đỏ ngầu lên ghê lắm TT__TT*888888888888. Tốt nhất chỉ thoa nước lên thôi vì mặt mèo nó cũng tự biết cách làm sạch rồi mà :D

4. Làm khô lông mèo: Cho bé vào cái khăn ẩm và lau người bé từ từ. Nếu mèo của bạn k sợ máy sấy thì ổn rồi. Mèo nhà mình nghe tiếng máy sấy là nhảy dựng lên cào cho mấy phát (khi tắm k cào nhé) thế là tắt và phải dùng thêm 1 cái khăn để lau cho bé.

Mình thề là mình đã tắm mèo y như thế và bé không hề cào 1 tiếng. Lần xả xà phòng bé lạnh và bắt đầu kêu nhưng mình ôm vào bụng ấm thế là nó bớt sợ và mình tranh thủ xả cho xong. Đấy là lần tắm đầu tiên của mèo nhà mình và bé như vậy mình vui lắm :))

princenguyen

Mèo nhà mình cũng 1th15ng tuổi, không hiểu sao tắm cho nó mà nó đứng im luôn, không kêu la cào cắn gì cả @@.. Chắc tại hồi nó mới mở mắt, mình hay chơi với nó. Nó theo mình còn hơn cả theo mèo mẹ. Với lại rình đúng hôm trưa chiều oi bức, xả nước ấm ra tắm, tắm tầm 3' cho nó quen nước. Mình định 1 tuần sau lại tắm tiếp :D.