• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

help_ mèo bị cảm lạnh

hanhjen

♥ Luật sư của mèo ♥
Hôm trước trời mưa tầm tã, đi đường mình có nhìn thấy 1 bé mèo con năm ngoài đường bị mưa ướt hết nên mình đã mang bé về chăm sóc. Nhưng hình như bé bị cảm lạnh nên yếu lắm, người lúc nào cũng run run, chỉ nằm 1 chỗ, ko còn đủ sức đi lại luôn :((

Bé ý ko chịu ăn, pha sữa thì ko chịu uống. Nếu cứ tiếp tục chắc bé chết mất :(( Các bạn có giải pháp j ko, giúp mình với
À mà mắt bé cứ nhắm tịt, gỉ mắt chảy ra, chắc bị đau mắt nữa :(

hanhjen

♥ Luật sư của mèo ♥
Các bạn cứu em nó đi :sadcorner: Em nó mới đc khoảng 1,2 tháng thôi, bé lắm ý. Mình vừa phát hiện ra là đít em ý sưng to đùng, to lắm ý. Đi vệ sinh dính đầy. Mình lau đi thì em ý có vẻ đau lắm. huhu tội nghiệp quá

goat

YTC Developer
Hôm trước trời mưa tầm tã, đi đường mình có nhìn thấy 1 bé mèo con năm ngoài đường bị mưa ướt hết nên mình đã mang bé về chăm sóc. Nhưng hình như bé bị cảm lạnh nên yếu lắm, người lúc nào cũng run run, chỉ nằm 1 chỗ, ko còn đủ sức đi lại luôn :((

Bé ý ko chịu ăn, pha sữa thì ko chịu uống. Nếu cứ tiếp tục chắc bé chết mất :(( Các bạn có giải pháp j ko, giúp mình với
À mà mắt bé cứ nhắm tịt, gỉ mắt chảy ra, chắc bị đau mắt nữa :(

Em tra thuốc hoặc dùng bông dấp nước lau cho nó.
Nếu em có ý định giúp nó, thì vất vả lắm, em dùng cái lọ thuốc nhỏ mắt rửa sạch, hàng ngày em bơm cho nó khoảng 1 ống thuốc nhỏ mắt đó nước thịt, chỉ cần 3 lát thit nạc em băm nhỏ đun lấy nước cho nó.
mỗi lần 1/2 ống là đủ, ngày 2 lần. Để tránh nước nhỏ ra quần áo, em lót 1 cái khăn lên lòng rồi bế nó nhỏ vào miệng nó từ từ từng giọt một. Nó sẽ nuốt.
Không cần cho ăn, nếu không có bệnh tật gì nó sẽ sống. (Tôi đã từng nuôi rất nhiều mèo con chỉ khoảng 20 - 25 ngày tuổi ốm rất nặng, sau giai đoạn đó chúng đều rất khỏe mạnh)

goat

YTC Developer
Các bạn cứu em nó đi :sadcorner: Em nó mới đc khoảng 1,2 tháng thôi, bé lắm ý. Mình vừa phát hiện ra là đít em ý sưng to đùng, to lắm ý. Đi vệ sinh dính đầy. Mình lau đi thì em ý có vẻ đau lắm. huhu tội nghiệp quá

Cái này em dùng cái chậu cho nước ấm vào rửa cho nó (nếu em ghê thì đeo găng tay vào rồi làm). Rồi sấy nó ấm lên sẽ khỏe. Và nếu bị đi ỉa thì nước thịt nạc rất tốt.
Chúc em thành công! cô bé có tấm lòng nhân hậu.

hanhjen

♥ Luật sư của mèo ♥
Cám ơn bạn đã quan tâm và tư vấn :) Mình vừa nghĩ ra rồi. Mình thấy hậu môn em ý sưng lên như thế, chắc là bị lòi dom. Hix. Có bạn nào biết nguyên nhân và cách chữa trị ko ???