• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

HCM - cho cún ngủ chung có sao ko?

boxu0208

YTC Developer
nhà e có 1 pé bắc kinh..e thương lắm..nuôi từ hồi bé tí..đây cũng là pet đầu tiên e nuôi..nên chẳng bít zì zề chăm sóc cún cả..đem về lúc e í 2 tháng mấy..e ko bít..cứ tưởng tắm nhìu là giữ vệ sinh sạch sẽ cho pet..cứ đè nước lạnh ra màh tắm..tắm mỗi ngày..hix..kết quả là e ấy viêm phổi nặng..đem đi thú y ngta bảo đem về đi ko sống nổi đâu..e ko đành..tìm ra thú y thành phố bên lý chính thắng..hơn 2 tháng trời đều đặn mỗi ngày đem đi chích..cuối cùng e ấy cũng khoẻ..từ đấy e sợ..1 tuần e chi tắm e ấy 1or2 lần..chích dại chích care chích ve..chích sổ lãi..e đều có chích..nên nghĩ để e ấy ngủ chung chắc ok..but đọc được bài của mấy mem trên diễn đàn về việc trong máu có kí sinh trùng..rồi thì có sán chó phải đi xạ trị..hix..e đọc màh giật thót..vậy h nếu e mún cho cún nhà ngủ chung thì phải làm sao..vì dòng BK rất quấn người..đã wen ngủ với e từ bé nên giờ nếu ko đúng phòng e thì nhất quyết ko ngủ..e phải làm sao đây..??với lại e ấy rụng lông cực nhìu..chỉ e cách giảm rụng lông lun nhé..thank mấy bro mấy ss..

mangaka

YTC Developer
thứ nhất: tắm cho chó cũng tốt nhưng phải biết tắm đúng cách để chó ko bị bệnh. Dù hè hay lạnh thì tốt nhất nên tắm = nước ấm, tắm nhah và sấy khô.
Thứ 2: Việc cho chó nằm cùng thì thực ra cũng ko sao vì bà chị mình cho chó nằm cùng suốt và khá ok. Nhưng còn mình thì vì cho chó ngủ cùng 1 lần mà mình bị "ho lông chó". Tức là bạn cho nó nằm thì lông nó sẽ vương vào chăn,gối. Bạn sẽ vô tình hít phải và sẽ bị ho dai dẳng. Nếu ko chữa trị kịp thời, bj nặng sẽ nguy hiểm và khá khó chữa.
===> Theo mình tốt nhất bạn ko nên cho chó nằm cùng, cho nó đúng chỗ nằm của nó thôi.

hhhuy44

Lông chó bạn hít vào cũng hại lắm bạn. Rùi không khéo bạn nhiễm ký sinh trùng thì mệt.
Đối với nó bạn ngủ quạt, ngủ máy lạnh cụng hại phổi nó. Còn tâm lý nó dễ lấn át chủ, bạn không dạy khéo sau này sinh nhiều tật hư, hoặc nó xem ngược nó là chủ bạn thì cũng mệt.
Tóm lại, ngủ chung thì được, nhưng nên tìm hiểu kỹ về người bạn này, đừng xem nó như trẻ em, vì chó không phải là trẻ em hay người.

boxu0208

YTC Developer
e quên ko nói..là cún nhà e nuôi từ tháng 12 năm 2010 đến nay..nên giờ có mún tập cho ngủ riêng cũng ko thể..vì gần e nhìu nên giờ e đi đâu cũng phải dắt e nó theo..ko là nó kêu inh ỏi điếc cả tai..đến khi nào đc đi thì thôi..rất sợ bóng tối..sợ ở 1minh..e ko hỉu nỗi..hok bít có mem nào có pet tính tình giống zậy hok nữa..thấy e cầm MBH là lập tức chạy ra..nhảy chồm chồm lên bắt người iu e phải bế lên bara ngồi..nói vậy để mấy bro mấy ss hỉu mức độ e ấy quấn e là nhìu đến ntn..e cũng đã thử để e ấy ngủ dưới nhà..but nửa khuya thức dậy xuống kt tình hình e nó thì thấy e nó ngồi chờ ngay chân cầu thang..cả đêm hok hề ngủ..cũng hok bỏ đi đâu..cứ ngồi đó mà chờ..thế là mọi chuyện lại như cũ..giờ e chỉ mún bít làm thế nào để có thể ngủ chung với cún màh ko phải lo về sức khoẻ..zà làm thế nào để cún bớt rụng lông..thks zi đã cm cho e..

mangaka

YTC Developer
tùy bạn thôi, bạn có 2 cách:
1. Huấn luyện cho em ngủ 1 mình: Cần thái độ kiên trì và nghiêm túc-thậm chí phải lạnh lùng và nhẫn tâm. Bắt ngủ đúng nơi, nếu e í kêu hay quấy thì mắng-thậm chí đánh (nhẹ), đập đồ trước mặt e í cho em í sợ. Để e í hiểu rằng bạn muốn e í ngủ đúng chỗ và bạn sẽ vô cùng tức giận nếu e í ko nghe lời
2. Chiều em í: Cho ngủ cùng. Chắc sẽ bị "ho lông chó" nhưng uống thuốc xong sẽ hết. Ngủ cùng nhiều thì sẽ quen. Em í cũng dễ bị viêm phổi lại vì nằm trước quạt-nên phải che chắn cho em í cẩn thận.