• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Giúp mình với! mèo nhà mình ngủ nhiều, ít ăn từ khi có mèo mới

Cả nhà cho hỏi. Tình hình là mình có nuôi 1 bé mèo mướp đực khoảng hơn 6 tháng, Nặng tầm 4kg. Rất năng động, ăn nhiều lắm và gặp mình về là chạy theo bấu víu, cào vào quần của mình làm mình đau bực lắm luôn.

Nhưng kể từ 1 tuần trở lại đây, vì thấy 1 bé mèo cái bị bỏ trước nhà, ốm yếu lắm, chắc mới 1 tháng nên mình mang vào chăm cho bé khỏe lên. Thế là từ đó thằng đực kia nó cứ lầm lì, liếc xéo liếc ngang. Khè và cắn cổ bé mèo con. Mỗi lần khè thì mình quát và đánh mông nên sợ, giờ thì chịu ở cùng nhưng có vẻ miễn cưỡng. Chắc do sợ
mình đánh.

Ăn uống thì trước ăn như hạm, 1 ngày mình cho nó ăn cá hộp, tôm nướng, hạt,.. ăn sang lắm luôn. Giờ thì ko chịu ăn gì, ko chạy giỡn tăng động. cứ đi quanh nhà, mình về cũng ko mừng, mà thấy mình về nhìn một cái rồi lăn ra ngủ, ngủ nhiều lắm, phải nói là ngủ cả ngày cả đêm.

Mình đang sợ ko biết nó có bị tự kỉ hay ko? hay do lớn rồi nên ko có nhu cầu giỡn hoặc đang thay răng nên bùn.
Ai có kinh nghiệm chỉ mình với? Thankssssssss nhiều lắm.

kiwi1106

Well-Known Member
Hi hai con mèo nhà bạn dễ thương lắm. Bạn cũng thật tốt khi nhận nuôi chú mèo con kia, có nhiều người bây giờ toàn bỏ rơi động vật. Hồi trước nhà mình cũng từng nuôi 1 con mèo mướp thế này, nó khôn lắm, mà về sau bị đánh bả chết mất... Mình cũng từng mang mèo lạ về nhà. Ban đầu bọn mèo nhà mình ko thân thiện lắm, liên tục khè - thực ra ở động vật phản ứng thế là bình thường vì chúng thấy môi trường sống của chúng bị lấn chiếm. Nhưng mình thấy sau một thời gian - khoảng 1 đến 2 tuần là chúng nó trở lại bình thường, về sau lại rất thân thiện. Con mèo nhà bạn, có thể do có mấy nguyên nhân: tâm lý chưa ổn định sau khi có bạn mới; sắp đến tuổi động dục; ghen tị hoặc buồn khi thấy bạn chăm sóc mèo mới (một con nhà mình đã từng thế này).
Mình nghĩ một thời gian nữa nó sẽ trở lại bình thường thôi. Chúc bạn vui vẻ.

Trưa mình đăng bài này lên hỏi cả nhà vừa xong thì ở nhà gọi điện báo mèo lớn bị đi cà nhắc.
Chiều đi làm về mình lật đật chạy về thì chân phải của bé bị đau thật, kiểm tra ko thấy bi gì nhưng đi cà nhắc. Đụng vào châo thì bé kêu to và còn khè mình nữa.
Ko biết có phai chạy qua nhà bên cạnh r bị ngkhac đánh ko?
Trường hợp này thì mình cho bé đi chụp X-quang hay sao ạ.?

Ca
Hi hai con mèo nhà bạn dễ thương lắm. Bạn cũng thật tốt khi nhận nuôi chú mèo con kia, có nhiều người bây giờ toàn bỏ rơi động vật. Hồi trước nhà mình cũng từng nuôi 1 con mèo mướp thế này, nó khôn lắm, mà về sau bị đánh bả chết mất... Mình cũng từng mang mèo lạ về nhà. Ban đầu bọn mèo nhà mình ko thân thiện lắm, liên tục khè - thực ra ở động vật phản ứng thế là bình thường vì chúng thấy môi trường sống của chúng bị lấn chiếm. Nhưng mình thấy sau một thời gian - khoảng 1 đến 2 tuần là chúng nó trở lại bình thường, về sau lại rất thân thiện. Con mèo nhà bạn, có thể do có mấy nguyên nhân: tâm lý chưa ổn định sau khi có bạn mới; sắp đến tuổi động dục; ghen tị hoặc buồn khi thấy bạn chăm sóc mèo mới (một con nhà mình đã từng thế này).
Mình nghĩ một thời gian nữa nó sẽ trở lại bình thường thôi. Chúc bạn vui vẻ.
Cả hai bé đều là mèo hoang đấy bạn ạ. Bé kia mình thấy ở bãi đất trống gần nhà. Nuôi đc 6 tháng thì lại gặp bé nhỏ ngay chỗ cũ. Tội quá nên mình mang về chăm luôn.

Bé to nhà mình chắc bị gãy chân rồi nhưng ko biết nguyên do. Mèo có khả năng leo trèo bị té gãy chân cao ko ban nhỉ?

kiwi1106

Well-Known Member
Ca

Cả hai bé đều là mèo hoang đấy bạn ạ. Bé kia mình thấy ở bãi đất trống gần nhà. Nuôi đc 6 tháng thì lại gặp bé nhỏ ngay chỗ cũ. Tội quá nên mình mang về chăm luôn.

Bé to nhà mình chắc bị gãy chân rồi nhưng ko biết nguyên do. Mèo có khả năng leo trèo bị té gãy chân cao ko ban nhỉ?
Bạn ở đâu vậy? Nếu ở Hà Nội thì mình có thể giới thiệu một bác sĩ thú y rất tốt. Bạn có thể gọi điện hỏi và bác sĩ có thể đến khám tại nhà. Đừng tin tưởng mấy cơ sở thú y. Cứ ra đó là tiêm tiêm tiêm thôi.
Mèo hoàn toàn có thể bị gãy chân do vận động mạnh bạn ạ. Thường ngày bạn cho nó ăn gì? Chế độ ăn thiếu canxi cũng dễ dẫn đến cái này lắm. Mèo nhà bạn chắc được khoảng 8 tháng rồi ?

Bạn ở đâu vậy? Nếu ở Hà Nội thì mình có thể giới thiệu một bác sĩ thú y rất tốt. Bạn có thể gọi điện hỏi và bác sĩ có thể đến khám tại nhà. Đừng tin tưởng mấy cơ sở thú y. Cứ ra đó là tiêm tiêm tiêm thôi.
Mèo hoàn toàn có thể bị gãy chân do vận động mạnh bạn ạ. Thường ngày bạn cho nó ăn gì? Chế độ ăn thiếu canxi cũng dễ dẫn đến cái này lắm. Mèo nhà bạn chắc được khoảng 8 tháng rồi ?
Mình ở TPHCM. Mỗi ngày trước khi đi làm mình cho nó ăn cá hộp và hạt thêm. Đến chiều đi làm về thì cho nó ăn tôm hoặc cơm với ruốc.
Ko biết có phải do ko tập cho nó uống sữa từ bé ko? Mà mèo nhà mình lại ko thích uống sữa. Trường hợp này có cách nào khác để bổ sung canxi ko bạn?
May là nghe bạn nói vận động mạnh có thể gãy chân. Mình lại sợ nó đi chơi qua nhà khác bị ngta đánh. Hic hic

kiwi1106

Well-Known Member
Mình ở TPHCM. Mỗi ngày trước khi đi làm mình cho nó ăn cá hộp và hạt thêm. Đến chiều đi làm về thì cho nó ăn tôm hoặc cơm với ruốc.
Ko biết có phải do ko tập cho nó uống sữa từ bé ko? Mà mèo nhà mình lại ko thích uống sữa. Trường hợp này có cách nào khác để bổ sung canxi ko bạn?
May là nghe bạn nói vận động mạnh có thể gãy chân. Mình lại sợ nó đi chơi qua nhà khác bị ngta đánh. Hic hic
Bạn ơi mèo nhà bạn thế nào rồi? MÌnh có inbox cho bạn đấy, có gì bạn update tình hình cho mình biết với nhé