• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Giúp!giúp với! Rùa HTV không ăn uống...

labpuppy

Số là vì mê vẻ đẹp "khó cưỡng lại" nên mình đã quyết định rinh 01 rùa HTV miền Nam size 18 về nuôi. Lúc tới bắt về em nó ăn uống bình thường (ăn thơm) và còn làm 01 bãi chia tay chủ cũ nữa. Thế mà, gần 01 tháng nay về nhà mới, để đồ ăn gì từ thịt cá, trái cây (chuối, thanh long, dưa hấu), xà lách, hoa dâm bụt, cà rốt, bí đỏ, rau muống. Em nó đều ngó lơ rồi bỏ chạy đi chỗ khác... Mong các bạn có kinh nghiệm về cách cho loài rùa ăn giúp đỡ mình sớm. Mình sợ bỏ ăn lâu quá em nó sẽ... hichic... Cảm ơn nhiều.

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
Mới bắt về rùa ăn, sau đó bỏ ăn, thì có vẻ hơi bất bình thường
Rùa HTV của mình bắt về, cũng bỏ ăn gần 1 tháng, sau đó tự động ăn lại.
Bạn kiểm tra phân, mai, yếm, xem e nó có dấu hiệu gì bất thường không.
Chắc bạn cũng bik rùa HTV là loài ưa độ ẩm => Nuôi ở chỗ thích hợp, không thì khó mà thọ được.

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Mới bỏ ăn gần đây thì có thể là do trời lạnh lười ăn r.
Nhưng mà cứ kiểm tra như small_dragon nói cho chắc.

labpuppy

Thanks 2 bạn nhé. Lúc đến mua thì trước đó nó vẫn còn ăn trái cây nhưng đem về nhà là tuyệt nhiên không ăn gì cả. Bữa giờ chỉ để trên mùn dừa thui, giờ chắc phải thêm cái chậu nước cho nó ngâm mình nữa.

pharm

Member
1. Bạn hỏi chủ cũng xem nó thích ăn gì nhất.
2. Cho nó 1 khay nước vì nó thuộc họ rùa đầm(con của mình thích ngâm nước)
3. Nó đang lạ hạn chế tối đa việc bắt lên xem, để nó chỗ kín đáo + yên tĩnh. Thường có cái gì mới thì cũng thích sờ, ngắm nghía nhưng phải hoãn cái sự sung sướng đó lại.

labpuppy

pharm said:
1. Bạn hỏi chủ cũng xem nó thích ăn gì nhất.
2. Cho nó 1 khay nước vì nó thuộc họ rùa đầm(con của mình thích ngâm nước)
3. Nó đang lạ hạn chế tối đa việc bắt lên xem, để nó chỗ kín đáo + yên tĩnh. Thường có cái gì mới thì cũng thích sờ, ngắm nghía nhưng phải hoãn cái sự sung sướng đó lại.
1. Chủ cũ cho nó ăn thơm, cà chua, dưa hấu
2. Mình cũng vừa mới để chậu nước mà có vẻ nó không thích ngâm, cứ bò ra ngoài rồi chui vào góc
3. Sau 2 tuần co rút trong mai không thấy mặt, đem ra nắng nó mới ló đầu ra thì mình mới rờ được cái chân, cái đầu.
Để mình theo dõi tiếp xem thế nào. Thanks bồ nhé.